పోటీ పరీక్షలు: రాష్ట్రపతికి ఉన్న విచక్షణాధికారాలు ఇవే!

అధ్యక్షుడు

కొన్ని అసాధారణ పరిస్థితులలో కేంద్ర మంత్రి మండలిని సంప్రదించకుండానే రాష్ట్రపతి తన విచక్షణాధికారాలను వినియోగించుకుంటారు. ఆర్టికల్ 74(1) ప్రకారం, యూనియన్ కౌన్సిల్ తనకు ఇచ్చిన సలహాను పునఃపరిశీలించమని రాష్ట్రపతి యూనియన్ కౌన్సిల్‌ని కోరవచ్చు.

 • ఏ పార్టీకి పూర్తి మెజారిటీ రాని పక్షంలో, సంకీర్ణ ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసే సమయంలో రాష్ట్రపతి తన విచక్షణాధికారాన్ని ఉపయోగించి తగిన నిర్ణయం తీసుకుంటారు. ఉదాహరణకు.. 1) 1989లో దేశంలో తొలిసారిగా హంగ్ పార్లమెంట్ ఏర్పడింది. 191 సీట్లతో అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరించిన కాంగ్రెస్‌ను ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు రాష్ట్రపతి ఆహ్వానించారు. రాజీవ్ గాంధీ నిరాకరించడంతో, 141 సీట్లతో రెండవ అతిపెద్ద పార్టీగా ఉన్న జనతాదళ్‌కు చెందిన VP సింగ్‌ను ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని అధ్యక్షుడు ఆర్.వెంకట్రామన్ కోరారు. 2) 1996లో శంకర్ దయాళ్ శర్మ ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయడానికి భారతీయ జనతా పార్టీని ఆహ్వానించారు.

 • కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న ప్రభుత్వం లోక్‌సభలో మెజారిటీని కోల్పోయినప్పుడు, ప్రత్యామ్నాయ ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయడం లేదా లోక్‌సభను రద్దు చేసి ఎన్నికలకు ఆదేశించడం రాష్ట్రపతి విచక్షణపై ఆధారపడి ఉంటుంది.

అత్యవసర అధికారాలు (పార్ట్ 18లోని ఆర్టికల్ 352 నుండి 360 వరకు)

1. ఆర్టికల్-352 (జాతీయ ఎమర్జెన్సీ ప్రకటన): “నేషనల్ ఎమర్జెన్సీ” అనే పదాన్ని రాజ్యాంగంలో ఎక్కడా ఉపయోగించలేదు. బదులుగా “ఎమర్జెన్సీ ప్రకటన” అనే పదాన్ని ఉపయోగించారు.

అత్యవసర పరిస్థితిని ప్రకటించడానికి కారణాలు

 • యుద్ధం లేదా సాయుధ తిరుగుబాటు కారణంగా జాతీయ భద్రత లేదా దేశంలోని ఒక ప్రాంతం యొక్క భద్రతకు ముప్పు ఉందని అధ్యక్షుడు భావించినప్పుడు అత్యవసర పరిస్థితిని అమలు చేయవచ్చు.

గమనిక: ‘సాయుధ తిరుగుబాటు’ అనే పదాన్ని 1978లో 44వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా చేర్చారు. అంతకుముందు ‘అంతర్గత కల్లోలం’ అనే పదం ఉండేది.

అత్యవసర రకాలు

1) యుద్ధం కారణంగా విధించబడిన అత్యవసర పరిస్థితిని ‘ఓపెన్ ఎమర్జెన్సీ’ అంటారు.

2) సాయుధ తిరుగుబాటు ద్వారా విధించబడిన ఎమర్జెన్సీని ‘అంతర్గత అత్యవసర పరిస్థితి’ అంటారు.

గమనిక: 1975లో రూపొందించిన 38వ రాజ్యాంగ సవరణలో ఒక అత్యవసర పరిస్థితి అమలులో ఉన్నప్పుడు మరొకటి విధించవచ్చు అనే నిబంధనను జోడించారు.

జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి విధించిన సందర్భాలు

1) చైనా యుద్ధం కారణంగా 22 అక్టోబర్ 1962 నుండి 1968 వరకు జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి విధించబడింది. సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్ రాష్ట్రపతి. జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ మరియు లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి ప్రధానులుగా పనిచేశారు మరియు కృష్ణ మీనన్ రక్షణ మంత్రి/హోమ్ మంత్రిగా పనిచేశారు.

2) పాకిస్తాన్ బంగ్లాదేశ్‌పై దాడి చేసినప్పుడు 3 డిసెంబర్ 1971 నుండి 21 మార్చి 1977 వరకు జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి విధించబడింది. వివి గిరి అధ్యక్షుడు. ఇందిరా గాంధీ ప్రధానమంత్రి, జగ్జీవన్ రామ్ మరియు ఇందిరా గాంధీ రక్షణ మంత్రులు/హోం మంత్రులు.

3) జూన్ 26, 1975 నుండి మార్చి 21, 1977 వరకు ఎమర్జెన్సీ విధించబడింది, అలహాబాద్ హైకోర్టు రాయబరేలీ నుండి ఇందిరా గాంధీ ఎన్నిక చెల్లదని తీర్పునిచ్చింది. ఆ సమయంలో ఫకృద్దీన్ అలీ అహ్మద్ అధ్యక్షుడిగా వ్యవహరించారు. ప్రధానమంత్రిగా ఇందిరా గాంధీ, రక్షణ మంత్రిగా ఇందిరా గాంధీ మరియు కాసు బ్రహ్మానంద రెడ్డి.

జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితిని విధించే విధానం

 • 44వ రాజ్యాంగ సవరణ ప్రకారం, కేబినెట్ వ్రాతపూర్వక సలహాపై మాత్రమే రాష్ట్రపతి అత్యవసర పరిస్థితిని ప్రకటించవచ్చు. అంటే ప్రధాని ఏకపక్షంగా ఇచ్చిన సలహా ఆధారంగా ఎమర్జెన్సీ విధించకూడదు.

 • 1975లో ప్రధానమంత్రి సలహా మేరకే ఎమర్జెన్సీ విధించారు. ఆ సందర్భంగా ఇందిరాగాంధీ మంత్రివర్గాన్ని సంప్రదించలేదు. కేబినెట్ అనే పదం రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్-352లో మాత్రమే ఉంది. ఇది 44వ సవరణ ద్వారా కూడా చేర్చబడింది.

జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితిపై న్యాయ సమీక్ష: 1975లో, 38వ రాజ్యాంగ సవరణ జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితిపై న్యాయ సమీక్ష అధికారాన్ని రద్దు చేసింది. కానీ 1978లో, 44వ సవరణ ద్వారా మళ్లీ న్యాయ సమీక్ష అనుమతించబడింది.

జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి పొడిగింపు: దేశవ్యాప్తంగా లేదా దేశంలోని ఏ ప్రాంతంలోనైనా అత్యవసర పరిస్థితిని విధించవచ్చు.

నిర్ణీత కాలం

 • ఆరు నెలల పాటు అత్యవసర పరిస్థితి అమలులో ఉంటుంది. ప్రతి ఆరు నెలలకు ఒకసారి పార్లమెంటు ఆమోదంతో ఏ కాలానికైనా పొడిగించవచ్చు. ఉభయ సభలలోని మొత్తం సభ్యులలో మెజారిటీ సభ్యులు విడివిడిగా పార్లమెంటు ఆమోదం పొందాలి. లోక్ సభలో 273/545; రాజ్యసభలో 123/245

 • ఆ మెజారిటీ హౌస్‌లో హాజరైన మరియు ఓటింగ్ చేసేవారిలో 2/3వ వంతు మెజారిటీగా ఉండాలి. ఈ నిబంధనను 44వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా చేర్చారు.

జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి ఉపసంహరణ: అత్యవసర పరిస్థితిని రాష్ట్రపతి ఒక ప్రకటన ద్వారా ఉపసంహరించుకోవచ్చు. దీనికి పార్లమెంటు ఆమోదం అవసరం లేదు.

 • 44వ సవరణ ద్వారా ఉపసంహరణకు మరో నిబంధన చేర్చబడింది. దాని ప్రకారం, అత్యవసర పరిస్థితిని ఉపసంహరించుకోవాలని లోక్‌సభలో 1/10 వంతు సభ్యులు లిఖితపూర్వకంగా నోటీసు ఇవ్వాలి. సమావేశం జరుగుతున్నట్లయితే స్పీకర్‌కు, లేని పక్షంలో రాష్ట్రపతికి ఈ నోటీసు ఇవ్వాలి.

 • నోటీసు అందిన 14 రోజుల్లోగా లోక్‌సభ ప్రత్యేక సమావేశాన్ని ఏర్పాటు చేయాలి. ఆ ప్రత్యేక సమావేశంలో లోక్‌సభ సభ్యులు సాధారణ మెజారిటీతో తీర్మానాన్ని ఆమోదిస్తే ఎమర్జెన్సీ ఎత్తివేయబడుతుంది. ఈ ప్రక్రియలో రాజ్యసభ పాత్ర లేదు.

1975 ఎమర్జెన్సీ

 • 1975లో, రాజ్ నారాయణ్ వర్సెస్ ఇందిరా గాంధీ కేసులో, రాయబరేలి నియోజకవర్గం నుండి ఇందిరా గాంధీ ఎన్నిక చెల్లదని అలహాబాద్ హైకోర్టు ప్రకటించింది. ఈ తీర్పును నివారించడానికి ఇందిరా గాంధీ ప్రభుత్వం రెండు చర్యలు తీసుకుంది.

అవి: 1) ఆర్టికల్-329(ఎ) 38వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా చేర్చబడింది. దీని ప్రకారం ప్రధానమంత్రి, స్పీకర్, డిప్యూటీ స్పీకర్ తదితరుల ఎన్నికను కోర్టులో సవాలు చేయడానికి వీల్లేదు. గమనిక: పై నిబంధన 44వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా తొలగించబడింది.

2) అంతర్గత అవాంతరాల కారణంగా 1975 జూన్ 25న ఎమర్జెన్సీ విధించబడింది.

 • 1977లో జనతా ప్రభుత్వం 1975 ఎమర్జెన్సీ కారణంగా తలెత్తిన పరిస్థితులను అధ్యయనం చేసేందుకు ‘షా కమిషన్’ను నియమించింది.

 • షా కమిషన్ సిఫార్సుల ఆధారంగా, 44వ సవరణ అత్యవసర పరిస్థితిని దుర్వినియోగం చేయకుండా నిరోధించడానికి అనేక నిబంధనలను పొందుపరిచింది.

ఎమర్జెన్సీ ఎఫెక్ట్స్: యూనియన్ మరియు రాష్ట్రాలకు సంబంధించిన అన్ని విషయాలపై రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు మార్గదర్శకాలను జారీ చేయవచ్చు (రాష్ట్ర జాబితాలోని 59 అంశాలు). వాటిని పాటించకుంటే రాష్ట్రాల్లో రాష్ట్రపతి పాలన విధించవచ్చు.

 • రాష్ట్ర జాబితాలోని ఏదైనా అంశంపై పార్లమెంటు చట్టం చేయవచ్చు. అత్యవసర పరిస్థితి ముగిసిన తర్వాత ఆరు నెలల పాటు ఇది అమల్లో ఉంటుంది.

 • పార్లమెంటు సమావేశాలు జరగకపోతే, రాష్ట్ర జాబితాకు సంబంధించిన అంశాలపై రాష్ట్రపతి ఆర్డినెన్స్ జారీ చేయవచ్చు.

 • కేంద్రం ప్రతి సంవత్సరం రాష్ట్రాలకు వచ్చే గ్రాంట్ ఇన్ ఎయిడ్‌ను రాష్ట్రపతి ఆపవచ్చు.

శాసన సభలపై ప్రభావం: అత్యవసర పరిస్థితి అమలులో ఉన్నప్పుడు లోక్‌సభ మరియు విధానసభల పదవీకాలాన్ని ఒక సంవత్సరం పొడిగించవచ్చు. ఉదాహరణకు ఐదు సంవత్సరాలకు పైగా కొనసాగిన లోక్‌సభ – ఐదవ లోక్‌సభ.

పార్లమెంట్.gif

పార్లమెంటు ఆమోదం

 • జాతీయ ఎమర్జెన్సీ విధించిన 30 రోజుల్లోగా పార్లమెంటు ఉభయ సభల్లో మూడింట రెండు వంతుల మెజారిటీతో ఈ చర్యను ఆమోదించాలి. కానీ 44వ సవరణ ద్వారా 30 రోజులు అనే పదాన్ని చేర్చారు. గతంలో ఇది రెండు నెలలు (60 రోజులు) ఉండేది.

 • లోక్ సభ మూతపడే పరిస్థితిలో అత్యవసర పరిస్థితి విధిస్తే ముందుగా రాజ్యసభ ఆమోదం పొందాలి. లోక్‌సభ తిరిగి సమావేశమైన 30 రోజుల్లోగా ఆమోదం పొందాలి.

వి-చైతన్య-దేవ్.గిఫ్

– వి.చైతన్యదేవ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-19T12:32:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *