పీడియాట్రిక్ సర్జరీ: శిశువులకు సురక్షితమైన శస్త్రచికిత్సలు

కడుపులో పెరుగుతున్న పిండంలో సమస్యలు తలెత్తవచ్చు. అబార్షన్ చేయించుకోవాల్సిన అవసరం లేదు. ప్రసవం అయిన వెంటనే శిశువుల్లోని సమస్యలను సురక్షితంగా సరిచేయగల పీడియాట్రిక్ సర్జరీలు ఉన్నాయి. కాబట్టి తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలకు ఎలాంటి భయం లేకుండా సర్జరీలు చేయించుకోవచ్చు.

సాగర్భం దాల్చిన తర్వాత కడుపులో పెరుగుతున్న పిల్లల ఆరోగ్యంపై దృష్టి సారిస్తాం. కానీ పండంటి బిడ్డ కోసం, మీరు గర్భధారణకు ముందు మసాలా ప్లాన్ చేయాలి. మానారికం (పెళ్లి) లాంటి వివాహమైతే బిడ్డ ఆరోగ్యంగా పుట్టేందుకు అవసరమైన జన్యుపరీక్షలు చేసి సమస్యలను తొందరగా సరిచేయాలి. అలాగే గర్భం దాల్చాలనుకునే యువతుల్లో విటమిన్ లోపాలను కూడా సరిచేయాలి. గర్భిణీ స్త్రీలు సాధారణంగా గర్భధారణ తర్వాత ఫోలిక్ యాసిడ్ తీసుకోవడం ప్రారంభిస్తారు. అయితే అంతకు ముందు లోపాన్ని గుర్తించి మందులతో సరిచేయాలి. థైరాయిడ్ లోపాలను కూడా సరిచేయాలి. థైరాయిడ్ సమస్యలతో కూడిన గర్భం శిశువు మెదడు పెరుగుదలలో లోపాలను కలిగిస్తుంది. అలాగే, ఫోలిక్ యాసిడ్ లోపం ఉన్నప్పుడు, పిల్లలలో వెన్నుపాము లోపాలు ఏర్పడతాయి. ఇలా కడుపులోని బిడ్డ పుట్టుకతో వచ్చే లోపాలను నివారణ చర్యలతో అరికట్టడం మన చేతుల్లోనే ఉంది. ప్రెగ్నెన్సీని చాలా జాగ్రత్తగా ముందుగానే ప్లాన్ చేసుకోగలిగితే, బేబీలో 90% లోపాలను నివారించవచ్చు.

ప్రసవం తర్వాత శిశువులకు శస్త్రచికిత్స

కొన్ని సందర్భాల్లో కడుపులో పెరిగే శిశువుల్లో లోపాలున్నప్పటికీ పుట్టిన తర్వాత శస్త్రచికిత్స ద్వారా సరిదిద్దవచ్చు. గైనకాలజిస్ట్, వైద్య బృందం మరియు కౌన్సెలర్ల సహాయంతో, తల్లిదండ్రులకు కౌన్సెలింగ్ ఇవ్వవచ్చు మరియు ప్రసవం అయిన వెంటనే శిశువులకు ఆపరేషన్ చేయవచ్చు. కడుపులో పెరిగే కొంతమంది పిల్లల్లో అవయవ వైఫల్యం, పేగు మడతలు, గుండె, కాలేయం, కిడ్నీ, ఊపిరితిత్తుల సమస్యలు, మెదడు పెరుగుదల, మెదడులో నీరు చేరడం వంటి సమస్యలు ఉండవచ్చు. కానీ మెదడు అభివృద్ధి చెందనప్పుడు మాత్రమే అబార్షన్ చేయాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. టిఫా పరీక్షలో సెరెబ్రోస్పానియల్ ఫ్లూయిడ్ కనిపించినప్పటికీ, గర్భం సాధారణంగా కొనసాగుతుంది మరియు డెలివరీ తర్వాత సెరెబ్రోస్పానియల్ ఫ్లూయిడ్‌ను పొత్తికడుపులోకి హరించడానికి ఒక స్టెంట్ ఉంచబడుతుంది, తద్వారా మెదడు పెరగడానికి అవకాశం ఉంటుంది. అలాగే పేగు మడతలు, కిడ్నీలు, కాలేయం, గుండె తదితర సమస్యలు డెలివరీ అయిన వెంటనే సర్జరీతో సరిచేయవచ్చు. ముఖ్యంగా ఎన్నో ఏళ్లుగా ప్రయత్నించి, సంతానలేమి కారణంగా పిల్లలను కనలేక, చివరకు IVF ద్వారా గర్భం దాల్చిన అద్భుతమైన పిల్లల విషయంలో పీడియాట్రిక్ సర్జన్లు కీలక పాత్ర పోషిస్తారు.

main01-(4).gif

పిల్లలందరూ ఆరోగ్యంగా ఉన్నారు…

పుట్టుకతోనే లోపభూయిష్టంగా పుట్టి సర్జరీతో సమస్యను సరిదిద్దితే పిల్లలు ఆరోగ్యంగా ఎదుగుతారని తల్లిదండ్రులు భయపడుతున్నారు. కానీ ఈ కోవకు చెందిన పిల్లలు కూడా ఇతర పిల్లల్లాగే ఆరోగ్యంగా పెరుగుతారు. ఈ విషయాలకు సంబంధించి, 20వ వారంలో TIFA స్కాన్‌లో లోపాలు వెల్లడైనప్పుడు మాత్రమే, నియోనాటాలజిస్ట్, పీడియాట్రిక్ సర్జన్ మరియు గైనకాలజిస్టులు లోపాల ఆధారంగా గర్భిణీ స్త్రీకి సలహా ఇస్తారు. ప్రసవం తర్వాత పీడియాట్రిక్ సర్జరీల విజయం వెంటిలేటర్, పెయిన్ కిల్లర్ మేనేజ్‌మెంట్, నర్సింగ్ కేర్ మరియు థర్డ్ లెవల్ ఐసియుపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఇలాంటి సౌకర్యాలు అందుబాటులో ఉన్నప్పుడు పిల్లల మనుగడ రేటు ఎక్కువగా ఉంటుంది. పిల్లల్లోని లోపాలను సమర్థవంతమైన పీడియాట్రిక్ సర్జరీలతో సరిచేయగలిగితే ఈ పిల్లలు ఇతర పిల్లల్లాగే పెరిగి ఆటలు, చదువుల్లో రాణిస్తారు.

శస్త్రచికిత్స తర్వాత…

శస్త్రచికిత్స తర్వాత, ఆసుపత్రి నుండి పిల్లలను డిశ్చార్జ్ చేస్తారు మరియు ఇంటికి చేరుకున్న తర్వాత, పిల్లలలో చిన్న సమస్యలు రావచ్చు లేదా రాకపోవచ్చు. వాటిని సులభంగా పరిష్కరించవచ్చు. శస్త్రచికిత్స నుండి పూర్తిగా కోలుకున్న పిల్లలు ఆరోగ్యంగా మరియు సాధారణ పిల్లలుగా పెరుగుతారు.

గర్భం నుంచి బయటకు…

గర్భంలో ఉన్నప్పుడే సమస్యను సరిచేసే అత్యాధునిక శస్త్ర చికిత్సలు ప్రపంచంలో ఒకటి రెండు చోట్ల అందుబాటులో ఉన్నాయి. వీటిని నిష్క్రమణ విధానాలు అంటారు. ఈ ప్రక్రియలో భాగంగా కడుపులో నుంచి శిశువును తొలగించి, బొడ్డు తాడును కోయకుండా చిన్నపాటి లోపాలను సరిచేసి, బిడ్డను తిరిగి గర్భాశయంలోకి చేర్చి శస్త్రచికిత్స పూర్తి చేస్తారు. అయితే, ఈ రకమైన శస్త్రచికిత్సలు పెద్దగా విజయవంతం కాలేదు. ఈ సర్జరీలు ఇంకా ప్రయోగ దశలోనే ఉన్నాయి.

main01-(1).gif

టిఫా స్కాన్ కీలకం…

20 వారాల నాటికి, కడుపులో పెరుగుతున్న శిశువు యొక్క అన్ని అవయవాలు పూర్తిగా అభివృద్ధి చెందుతాయి. కాబట్టి ఆ సమయంలో టిఫా స్కాన్ ద్వారా శిశువులోని లోపాలను కచ్చితంగా గుర్తించవచ్చు. అలాగే, ప్రసవం తర్వాత బిడ్డకు కోలుకోలేని లోపాలు మరియు ఎదుగుదల సవాళ్లు ఉన్నాయని వైద్యులు నిర్ధారించినప్పుడు భారత ప్రభుత్వం అటువంటి పరిస్థితులలో వైద్య గర్భస్రావం చేయడాన్ని అనుమతిస్తుంది. కాబట్టి 20 వారాల గర్భధారణ సమయంలో టైఫాయిడ్ స్కాన్ చేయించుకోవడం తప్పనిసరి.

dr-madhu.gif

– డాక్టర్ మధు మోహన్ రెడ్డి

సీనియర్ పీడియాట్రిక్ సర్జన్, మెడికేర్ ఉమెన్

మరియు పిల్లల ఆసుపత్రులు,

హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-20T11:58:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *