విద్య: ఇది బహుమతి! కేవలం 2 నెలలు మాత్రమే!

2 నెలల తర్వాత చిరిగిపోయిన సంచులు

బూట్లు, సాక్స్ యొక్క సరికాని పరిమాణాలు

చలిచాలని యూనిఫాం గుడ్డ

తప్పనిసరి కాని కుట్టు పని

లోపాలను వెలికితీసే విజిలెన్స్

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): విద్యార్థులకు ఇచ్చిన బ్యాగులు రెండు నెలల్లోనే చిరిగిపోయాయి. వాటిలో పుస్తకాలు లేవు. చాలా మంది పిల్లలు తమ సొంత బ్యాగులను ఉపయోగిస్తున్నారు. షూస్ మరియు సాక్స్ కూడా చాలా పేలవంగా ఉన్నాయి. యూనిఫాం కోసం ఇచ్చే గుడ్డ మూడు జతలకు సరిపోదు’… జగనన్న విద్యాకానుక అమలులో లోపాలను విజిలెన్స్ అండ్ ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ విభాగం వెల్లడించింది. ఒక విధంగా, JVK-3 తీవ్రంగా తప్పు. కొద్దిరోజుల క్రితం ఆ శాఖ రాష్ట్రవ్యాప్తంగా (ఏపీ) పలు పాఠశాలల్లో తనిఖీలు నిర్వహించింది. ప్రధానంగా ఎడ్యుకేషన్ కిట్‌లు, మధ్యాహ్న భోజనంలో అనేక చోట్ల లోపాలు కనిపించాయి.

సంచులు పంచుకోవడం

విద్యాకానుక సమయంలో పంపిణీ చేసిన సంచులు చాలా చిన్నవి. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా దాదాపు అన్ని చోట్లా పిల్లలకు ఇచ్చే బ్యాగులు చాలా నాసిరకంగా ఉన్నాయని విజిలెన్స్ విభాగం తేల్చింది. కొన్ని చోట్ల రెండు నెలల్లో సంచులు చిరిగిపోగా, మరికొన్ని చోట్ల మూడు నెలల సమయం పట్టింది. అనకాపల్లి జిల్లాలోని ఓ పాఠశాలలో 544 మంది విద్యార్థులకు గాను 30 మంది విద్యార్థులు మాత్రమే ప్రభుత్వం ఇచ్చిన బ్యాగును వినియోగిస్తున్నారు. ఒక పాఠశాలలో 617 మంది పిల్లలకు బ్యాగులు ఇవ్వగా, ప్రస్తుతం 305 మంది వాటిని ఉపయోగిస్తున్నారు. మరో పాఠశాలలో 5 శాతం మంది విద్యార్థులు మాత్రమే జగనన్న బ్యాగులను పాఠశాలకు తీసుకువస్తున్నారు. పిల్లలకు ఇచ్చే బూట్లు, సాక్స్‌లు కూడా నాసిరకంగా ఉన్నాయి. ఒక్క పాఠశాలలోనే 55 జతల షూలు నాణ్యత, సైజు సరిగా లేవని వెనక్కి పంపించారు.

ఇదే భోజనం!

చాలా చోట్ల పిల్లలు మధ్యాహ్న భోజనాన్ని ఇష్టపడరని విజిలెన్స్ గుర్తించింది. ఒక పాఠశాలలో 790 మంది విద్యార్థులకు గాను 340 మంది విద్యార్థులు మాత్రమే పాఠశాలలో మధ్యాహ్న భోజనం చేస్తున్నారు. భోజనం రుచిగా లేదని విద్యార్థులు సమాధానమిస్తున్నారని విజిలెన్స్ తెలిపింది. బాపట్ల జిల్లాలోని ఓ పాఠశాలలో మధ్యాహ్న భోజనానికి ప్లేట్లు, గ్లాసులు లేవని గుర్తించారు. 3 నుండి 5 తరగతులు రాయపల్లె జిల్లాలో ప్రాథమిక పాఠశాల నుండి ఉన్నత ప్రాథమిక పాఠశాలగా విలీనం చేయబడ్డాయి. మారిన విద్యార్థులకు మధ్యాహ్న భోజనం పెట్టడం లేదన్నారు. 2 కిలోమీటర్లకు పైగా దూరంలో ఉన్న పాఠశాలకు ఆహారం వండి తీసుకెళ్తున్నారని, బలవర్ధక బియ్యం ఇవ్వడం లేదని తనిఖీల్లో తేలింది. కొన్ని చోట్ల పాఠశాలల్లో వంట చేసేందుకు గదులు లేవని వెలుగులోకి వచ్చింది. అంతటితో ఆగకుండా మధ్యాహ్న భోజనానికి బియ్యం బస్తాలను ఎండీఎం అని పంపుతున్నారన్నారు. శ్రీకాకుళం ప్రాంతంలో వంటకు బోరు నీటిని వినియోగిస్తున్నట్లు అధికారులు గుర్తించారు.

3 జతలకు 120

బాలికలకు 6 మీటర్లు, అబ్బాయిల షర్టులకు 6 మీటర్లు, ప్యాంటుకు 4.5 మీటర్లు… మూడు జతల యూనిఫామ్‌లకు సరిపోవు. ఇప్పటి వరకు తల్లిదండ్రులకు కుట్టు కూలి ఇవ్వలేదు. అసలే కొందరికి కుట్టుపనిలో డబ్బులు ఇస్తున్నారనే విషయం తెలియదు. మూడు జతల కుట్టు రుసుము రూ.120 సరిపోవడం లేదు.

షూ.గిఫ్

ట్రాప్‌లలో తేదీలు తప్పుగా ఉన్నాయి

తాజా తనిఖీల్లో కోడిపిల్లల పంపిణీలో ఆశ్చర్యకరమైన విషయం వెల్లడైంది. అనకాపల్లిలోని ఓ పాఠశాలకు డిసెంబర్ 28న కోళ్లు సరఫరా కాగా.. 30న విజిలెన్స్ అధికారులు తనిఖీలు నిర్వహించారు. చిక్కీలను పరిశీలించగా, వాటిని డిసెంబర్ 30న ఉత్పత్తి చేసినట్లు వాటిపై ముద్రించారు. 28న ఎలా సరఫరా చేశారంటూ అధికారులే అవాక్కయ్యారు. కాలం చెల్లిన చిప్‌లు ఇవ్వడంపై విమర్శలు రాకుండా కాంట్రాక్టర్లు ఉత్పత్తి తేదీకి బదులు పోస్ట్‌డేట్‌లను ముద్రిస్తున్నారు. చిక్కుల కాంట్రాక్టు పొడిగింపుపై ఇప్పటికే విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. టెండర్లు లేకుండానే ఉన్న కాంట్రాక్టర్లకు కోడిగుడ్ల సరఫరా గడువు పొడిగించారు.

అధికారికి చెడ్డపేరు

ఈ ఏడాది జగనన్న విద్యాకానుకలో పంపిణీ చేసిన కిట్లపై గతంలో కంటే ఎక్కువ ఆరోపణలు వచ్చాయి. 6 లక్షలకు పైగా బస్తాలు చిరిగిపోయాయని ప్రధానోపాధ్యాయులు ప్రభుత్వానికి నివేదికలు పంపారు. అయితే గతేడాది టెండర్ల సమయంలో ఓ అధికారి అత్యుత్సాహం వల్ల చెడ్డపేరు వచ్చిందని విద్యాశాఖలో చర్చ జరుగుతోంది. ఒక్కో బస్తాను గరిష్టంగా రూ.250కే కొనుగోలు చేయాలని ప్రభుత్వం సూచించింది. విద్యాకానుకలో చిన్న, మధ్య, పెద్ద మూడు రకాల బ్యాగులను పంపిణీ చేశారు. ఒక్కోటి సగటున రూ.180కి కొనుగోలు చేశారు. ఇంత తక్కువ ధరకు ఇచ్చే బస్తాలు నాణ్యతతో ఉంటాయో లేదో ఆలోచించకుండా ఓ అధికారి ఇష్టానుసారంగా వ్యవహరించడంతో సంచులు నిరుపయోగంగా మారాయన్న వాదన వినిపిస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *