యునిసెఫ్: 40 లక్షల మంది పాకిస్థానీ పిల్లల జీవితం దయనీయంగా ఉంది

ఇస్లామాబాద్: పాకిస్థాన్‌లో 40 లక్షల మంది చిన్నారులు దుర్భర జీవితం గడుపుతున్నారు. మురుగు కాలువలకు దారితీసే కలుషితమైన వరదనీటికి సమీపంలో నివసిస్తున్నారు. ప్రాణాలను రక్షించే మద్దతు మరియు తగిన ఆశ్రయాలు లేకుండా, వారు పోషకాహార లోపం, శ్వాసకోశ సమస్యలు మరియు కలుషిత నీటి నుండి ఉత్పన్నమయ్యే వ్యాధులతో పోరాడుతున్నారు. వీస్తున్న చలి గాలులు వారి ప్రాణాలను మరింత ప్రమాదంలో పడేస్తున్నాయి. ఐక్యరాజ్యసమితి అంతర్జాతీయ బాలల నిధి (యూనిసెఫ్) తాజాగా ఈ సంచలన నిజాలను వెల్లడించింది. పాకిస్థాన్‌లో చిన్నారుల మనుగడ, సంక్షేమానికి సంబంధించిన తాజా గణాంకాలు ఆందోళనకరంగా ఉన్నాయని పేర్కొంది. నాలుగు నెలల క్రితం పాకిస్థాన్‌ను వరదలు ముంచెత్తినప్పటికీ, ఆ ప్రభావం చిన్నారుల జీవన స్థితిగతులపై ఇప్పటికీ కనిపిస్తోందని పాకిస్థాన్‌లోని యునిసెఫ్ ప్రతినిధి ఫాదిల్ తీవ్ర విచారం వ్యక్తం చేశారు.

“వరద ప్రభావిత ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న పిల్లల పరిస్థితి ప్రమాదం అంచున ఉంది. వర్షాలు ఆగిపోయాయి, కానీ పిల్లలు ఎదుర్కొంటున్న సంక్షోభం ముగియలేదు. సుమారు 10 లక్షల మంది పిల్లలకు తక్షణమే ప్రాణాలను రక్షించాల్సిన అవసరం ఉంది. తగినన్ని లేవు. చలి గాలులను తట్టుకునే ఆశ్రయాలు.. “తీవ్రమైన పోషకాహార లోపం, శ్వాసకోశ మరియు నీటి ద్వారా సంక్రమించే వ్యాధుల కారణంగా లక్షలాది మంది పిల్లల జీవితాలు ప్రమాదంలో ఉన్నాయి” అని ఫదీల్ ఇటీవల ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు. ఉష్ణోగ్రతలు పెరుగుతున్న సమయంలో యునిసెఫ్ ప్రతినిధి ప్రకటన వెలువడింది. పాకిస్థాన్‌లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో ఉష్ణోగ్రత సున్నా డిగ్రీల సెల్సియస్ కంటే తక్కువగా పడిపోతోంది.

తాత్కాలిక శిబిరాల్లో లెక్కలేనన్ని కుటుంబాలు

పాకిస్థాన్‌లో వరదలు, వర్షాలు ఆగిపోయినా.. సరైన షెల్టర్లు లేకపోవడం, చలిగాలులు వీస్తుండటంతో పలు ప్రాంతాల్లో అనేక కుటుంబాలు తీవ్ర అవస్థలు పడుతున్నాయి. జాకోబాబాద్‌లోని తాత్కాలిక శిబిరాల్లో నివసిస్తున్న చాలా మంది ప్రజలు మురుగునీటితో జీవిస్తున్నారని, వారికి ధరించడానికి సరిపడా బట్టలు కూడా లేవని యునిసెఫ్ తెలిపింది. రాత్రి సమయంలో అక్కడ ఉష్ణోగ్రత 7 డిగ్రీల సెల్సియస్‌ కంటే తక్కువగా నమోదవుతుందని ఆమె తెలిపారు. పాకిస్థాన్ ఆర్థిక సంక్షోభంలో చిక్కుకుందని, ఆర్థిక నిల్వలు తరిగిపోతున్నాయని, గోధుమపిండి ధరలు చుక్కలనంటుతున్నాయని, వాటి కోసం జనం ఎగబడుతున్నారని అనేక కథనాలు ప్రచారంలో ఉన్న నేపథ్యంలో పిల్లల పట్ల యునిసెఫ్ ఆందోళన మరింత ప్రాధాన్యత సంతరించుకుంది. ప్రస్తుత మానవతా సంక్షోభంపై పాకిస్థాన్ సకాలంలో స్పందిస్తోందని యునిసెఫ్ తన తాజా ప్రకటనలో పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-11T18:00:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *