పాకిస్థాన్: ఉగ్రవాదానికి బీజాలు వేసింది మేమే: పాకిస్థాన్ రక్షణ మంత్రి

ఇస్లామాబాద్ : పాకిస్థాన్ నేతలు అనుభవం నుంచి పాఠాలు నేర్చుకుంటున్నారు. ఆర్థిక సంక్షోభం తీవ్రరూపం దాల్చడంతో.. భారత్‌తో పోరాడి గుణపాఠం నేర్చుకున్నట్లు పాక్ ప్రధాని షెహబాజ్ షరీఫ్ అన్నారు. తాజాగా రక్షణ మంత్రి ఖవాజా ఆసిఫ్ వంతు వచ్చింది. పెషావర్‌లోని మసీదులో ఆత్మాహుతి దాడి జరగడంతో అతను మేల్కొన్నాడు. ఉగ్రవాదానికి బీజం వేసింది మేమేనని అంటున్నారు. ఉగ్రవాదానికి వ్యతిరేకంగా ప్రజలు ఏకం కావాలని పిలుపునిచ్చారు.

పాకిస్థాన్‌లోని ఖైబర్ పఖ్తుంఖ్వా ప్రావిన్స్ రాజధాని పెషావర్‌లో సోమవారం ఓ దారుణం జరిగింది. దాదాపు 400 మంది మసీదులో ప్రార్థనలు చేస్తుండగా ఆత్మాహుతి దాడి జరిగింది. ఈ ప్రమాదంలో 100 మంది ప్రాణాలు కోల్పోగా, 170 మంది గాయపడ్డారు.

ఉగ్రవాదానికి బీజం వేసింది పాకిస్థాన్ అని ఖవాజా ఆసిఫ్ పాకిస్థాన్ నేషనల్ అసెంబ్లీలో చెప్పినట్లు పాక్ మీడియా పేర్కొంది. “నేను ఎక్కువగా మాట్లాడను, క్లుప్తంగా మాట్లాడతాను.. ముందుగా ఉగ్రవాదానికి బీజం వేసింది మనమే.. పెషావర్‌లోని మసీదు కాంపౌండ్‌లో ఆత్మాహుతికి పాల్పడిన బాంబర్ జుహర్ ప్రార్థనలకు ముందు వరుసలో నిలబడ్డాడు.. కనీసం ప్రార్థనలు చేస్తున్న వారు కూడా రాలేదు. భారత్‌లోనో, ఇజ్రాయెల్‌లోనో అమరవీరులైంది.. అయితే అది పాకిస్థాన్‌లో జరిగింది.ఈ పేలుడుకు ఎవరు బాధ్యత వహించాలి?ఉగ్రవాదానికి వ్యతిరేకంగా దేశం ఏకం కావాలి.అప్పుడే దానిని ఓడించవచ్చు.ఉగ్రవాదానికి ఏ మతం,కులం మధ్య తారతమ్యం లేదు.ఉగ్రవాదాన్ని ఉపయోగిస్తున్నారు. విలువైన ప్రాణాలను తీయడానికి మతం పేరు” అని ఆయన అన్నారు.

పాకిస్థాన్ తన ఇంటిని చక్కదిద్దుకోవాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. గతంలో రష్యా ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌పై దాడి చేసినప్పుడు, పాకిస్థాన్ తన సేవలను అమెరికాకు అద్దెకు ఇచ్చిందని ఆయన అన్నారు. దాదాపు ఎనిమిది నుంచి తొమ్మిదేళ్ల పాటు ఈ ఒప్పందాన్ని అమలు చేస్తున్నామని చెప్పారు. ఆ తర్వాత అమెరికా వెనుదిరిగి, రష్యా ఓడిపోవడం ఆనందంగా ఉంది. దీని పర్యవసానాలను పదేళ్లపాటు పాకిస్థాన్ చవిచూడాల్సి వచ్చిందన్నారు. పదేళ్ల తర్వాత 2001 సెప్టెంబర్ 11న అమెరికాలో దాడులు జరిగాయి. అక్కడి నుంచి ముప్పు పొంచి ఉందని, ఆ తర్వాత మరో యుద్ధానికి దిగాల్సి వచ్చిందన్నారు. ఈ రెండు యుద్ధాల్లో పాకిస్థాన్ ప్రమేయం ఫలితాలు మన ఇళ్లు, మన బజార్లు, పాఠశాలలు, బహిరంగ ప్రదేశాల్లోకి చొచ్చుకుపోయాయని అన్నారు.

ఆఫ్ఘనిస్తాన్ సరిహద్దులో ఉన్న పెషావర్ నగరంలో భద్రతాపరమైన ఆందోళనలు తీవ్రంగా ఉన్నాయి. అందుకే పోలీసులు ఇతర ప్రాంతాలకు వెళ్లకుండా పోలీసు లైన్‌లోనే ప్రార్థనలు చేసుకునేలా మసీదు నిర్మించారు. సోమవారం ప్రార్థనల సమయంలో మసీదులోకి ఆత్మాహుతి బాంబర్ ఎలా ప్రవేశించాడని పోలీసు అధికారులు ఆరా తీస్తున్నారు. ఈ దాడికి ఇప్పటి వరకు ఎవరూ బాధ్యత వహించలేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-01T15:49:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *