పాకిస్తాన్: బాబోయ్! ఇక్కడ పరిస్థితులు ఉన్నాయి.

ఇస్లామాబాద్: ఆర్థిక సంక్షోభంతో సతమతమవుతున్న పాకిస్థాన్‌కు ఆర్థిక సాయం అందించేందుకు అంతర్జాతీయ ద్రవ్యనిధి సంస్థ (ఐఎంఎఫ్) ఎట్టకేలకు ఓకే చెప్పింది. అయితే అది విధించిన షరతులు పాకిస్థాన్‌ను కలవరపెడుతున్నాయి. అయితే మరో మార్గం లేకపోవడంతో తలుపుపాక దిక్కుతోచని పరిస్థితి నెలకొంది. ఐఎంఎఫ్ విధించిన షరతులు ఊహించలేనంత కఠినంగా ఉన్నాయని పాక్ ప్రధాని షెహబాజ్ షరీఫ్ ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. దేశంలోని ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో ఐఎంఎఫ్ నిబంధనలకు అంగీకరించాల్సిందేనని, తమ ముందు వేరే మార్గం లేదని చెప్పారు.

నెలల తరబడి నిలిచిపోయిన ఆర్థిక సహాయాన్ని పునరుద్ధరించేందుకు చివరి రౌండ్ చర్చల కోసం IMF ప్రతినిధి బృందం మంగళవారం పాకిస్థాన్‌కు చేరుకుంది. ఈ సందర్భంగా జరిగిన చర్చల్లో పన్నుల పెంపు, సబ్సిడీల తొలగింపు వంటి వాటిని అమలు చేయాలని పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వాన్ని ఐఎంఎఫ్ బృందం డిమాండ్ చేసింది. అయితే ఈ ఏడాది అక్టోబరులో ఎన్నికలు జరగనున్నందున ఇవి అమలైతే ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత తప్పదు. ఇప్పటికే తిండిలేక ఇబ్బందులు పడుతున్న ప్రజలపై భారం పెంచితే ఎన్నికల్లో వారి ఆగ్రహానికి గురికావాల్సి రావచ్చు. కాబట్టి, ఈ నిబంధనలను పాకిస్తాన్ వ్యతిరేకిస్తున్నప్పటికీ, వాటిని అంగీకరించక తప్పని పరిస్థితి.

“నేను వివరాల్లోకి వెళ్లనక్కర్లేదు. ప్రస్తుతం దేశ ఆర్థిక పరిస్థితి ఊహకు అందని విధంగా ఉంది. కాబట్టి IMF నిబంధనలను అంగీకరించాలి. వాటి షరతులు చాలా కఠినంగా ఉన్నప్పటికీ, మనం ఓకే చెప్పాల్సిన పరిస్థితి ఉంది, అని పాక్ ప్రధాని షెబాజ్ అన్నారు.

ప్రస్తుతం పాకిస్థాన్ ఆర్థిక పరిస్థితి దారుణంగా ఉంది. అప్పుల పాలయ్యేందుకు నానా తంటాలు పడుతున్నారు. సమతుల్యత దెబ్బతిని ఆర్థిక వ్యవస్థ సంక్షోభంలో పడింది. మరోవైపు రాజకీయ గందరగోళం నెలకొంది. దేశంలోని విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు 3.1 బిలియన్ డాలర్లకు పడిపోయాయని ఆ దేశ సెంట్రల్ బ్యాంక్ గురువారం ప్రకటించింది. ఈ నిల్వలు మూడు వారాల దిగుమతులకు కూడా సరిపోవని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో ఐఎంఎఫ్ నిబంధనలను అంగీకరించి కష్టాల నుంచి బయటపడాలని పాకిస్థాన్ యోచిస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *