వికీపీడియా: వికీపీడియాను అడ్డుకున్న పాకిస్థాన్.. ఎందుకో తెలుసా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-02-04T16:29:09+05:30 IST

వికీపీడియాలో పాకిస్తాన్, ఉచిత ఆన్‌లైన్ ఎన్సైక్లోపీడియా

వికీపీడియా: వికీపీడియాను అడ్డుకున్న పాకిస్థాన్.. ఎందుకో తెలుసా?

ఇస్లామాబాద్: ఉచిత ఆన్‌లైన్ ఎన్సైక్లోపీడియా వికీపీడియాను పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం బ్లాక్ చేసింది. దైవదూషణకు సంబంధించిన కంటెంట్‌ను తొలగించేందుకు నిరాకరించడంతో పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం ఈ చర్యలు చేపట్టింది. ఈ కంటెంట్‌ను తీసివేయనందుకు పాకిస్తాన్ టెలికాం అథారిటీ (PTA) వికీపీడియా సేవలను 48 గంటలపాటు డౌన్‌గ్రేడ్ చేసింది. వికీపీడియాలో దూషించే కంటెంట్‌ను తొలగించకుంటే సేవలను బ్లాక్ చేస్తామని హెచ్చరించింది.

అయితే, ఆ గడువుకు ముందే, వికీపీడియా సేవను మూసివేసింది. హైకోర్టు ఆదేశాల మేరకు ఎన్‌సైక్లోపీడియా సేవలను 48 గంటలపాటు పీటీఏ నిలిపివేసింది. యాక్సెస్ నెమ్మదిస్తుంది. అప్పుడు కూడా వికీపీడియా కంటెంట్‌ను తొలగించనందుకు పూర్తిగా బ్లాక్ చేసింది.

వికీపీడియా ఒక ఉచిత ఆన్‌లైన్ ఎన్సైక్లోపీడియా. ఇది వికీమీడియా ఫౌండేషన్ ఆధ్వర్యంలో పనిచేస్తుంది. దైవదూషణకు సంబంధించిన కంటెంట్‌ను తొలగించాలని వికీపీడియాకు నోటీసులు ఇచ్చామని పీటీఏ ప్రతినిధి తెలిపారు. తమ ఎదుట హాజరై వివరణ ఇచ్చే అవకాశాన్ని వినియోగించుకోలేదని, దైవదూషణకు సంబంధించిన విషయాలను తొలగించలేదని పేర్కొన్నారు.

వికీపీడియా ఉద్దేశపూర్వకంగా PTA ఆదేశాలను పాటించడంలో విఫలమైందని మరియు పేర్కొన్న కంటెంట్‌ను తొలగించడంలో విఫలమైందని ఆయన అన్నారు. ఈ వేదికను అడ్డుకున్నారని తెలిపారు. చట్టవిరుద్ధమైన కంటెంట్‌ని తీసివేసిన తర్వాత లేదా బ్లాక్ చేసిన తర్వాత మేము సేవలను పునరుద్ధరించడాన్ని పరిశీలిస్తాము. ఇదిలా ఉంటే పాకిస్థాన్ కూడా ఇలాంటి ఆరోపణలతో ఫేస్ బుక్, యూట్యూబ్ లను బ్లాక్ చేసింది. ముస్లిం మెజారిటీ దేశమైన పాకిస్థాన్‌లో దైవదూషణ అనేది తీవ్రమైన నేరం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-04T16:45:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *