ఏపీ: వేమన.. క్షమించండి! తెలుగు తల్లికి బదులు తెలంగాణ తల్లి ఫోటో

వర్సిటీ తెలుగు విభాగం ఆధ్వర్యంలో మాతృభాషా దినోత్సవం కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించారు

(కడప-ఆంధ్రజ్యోతి): మహనీయుడు యోగి వేమన (యోగి వేమన విశ్వవిద్యాలయం) పేరుతో కడపలో ఏర్పాటు చేసిన యూనివర్సిటీలో కొందరు తెలుగు తల్లిని, తెలంగాణ తల్లిని (తెలంగాణ తల్లి) గుర్తించలేని స్థితిలో ఉన్నారు. తెలుగు శాఖ నిర్వాకం భాషాభిమానులను నివ్వెరపరుస్తోంది. ఈ నెల 21న అంతర్జాతీయ మాతృభాషా దినోత్సవాన్ని తెలుగు శాఖాధిపతి ఆచార్య జి.పార్వతి అధ్యక్షతన నిర్వహించారు. ఆర్ట్స్ అండ్ హ్యుమానిటీస్ డీన్ ఆచార్య తప్పెట రాంప్రసాద్ రెడ్డి, తెలుగు శాఖ ఉపాధ్యాయులు, వైవీయూ పరీక్షల నియంత్రణ అధికారి ఆచార్య నల్లపురెడ్డి ఈశ్వర్ రెడ్డి తదితరులు మాతృభాష గొప్పతనాన్ని పద్యాలు, అర్థాలతో వివరించారు. మాతృభాషను ప్రేమించాలని సూచించారు. ఇంతవరకు బాగానే ఉన్నా.. ఈ సందర్భంగా ఏర్పాటు చేసిన ఎల్ ఈడీ స్క్రీన్ పై విద్యార్థులు ఫొటోలు చూసి ఆశ్చర్యపోయారు. వేదికపై ప్రదర్శనలో తెలుగుతల్లికి బదులు తెలంగాణ తల్లి ఫొటో కనిపించింది. ప్రస్తుతం ఈ ఫోటో సోషల్ మీడియాలో హల్ చల్ చేస్తోంది. రాష్ట్ర విభజన జరిగి తొమ్మిదేళ్లు పూర్తయ్యాయి. తెలంగాణ ప్రభుత్వం ప్రత్యేకంగా తెలంగాణ తల్లిని ఏర్పాటు చేసింది. తెలుగు తల్లికి, తెలంగాణ తల్లికి తేడా తెలియని వారు యూనివర్సిటీలో ఉండడం బాధాకరమని పలువురు విమర్శిస్తున్నారు.

తెలంగాణ తల్లి ఫోటో ఎందుకు?

ప్రదర్శనపై తెలంగాణ తల్లి ఫొటో దర్శనమివ్వగా, రెండు తెలుగుతల్లి, తెలంగాణ తల్లి ఫొటోలు దర్శనమివ్వగా, అవి ఒకదాని తర్వాత ఒకటి దర్శనమిచ్చాయని వైవీయూ తెలుగు విభాగాధిపతి ప్రొఫెసర్ జి.పార్వతి దృష్టికి ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ తీసుకురాగా. ఇతర LED స్క్రీన్‌పై. ‘తెలంగాణ తల్లి ఫోటోను అలా చూశారు’ అని అన్నారు.

అక్షరదోషాలు చూసారా?

యోగి వేమన యూనివర్సిటీలో తెలుగు భాష దుస్థితిపై భాషాభిమానులు ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. వేమన విగ్రహం పాదాల దగ్గర రాసిన పదాల్లో కూడా తప్పులున్నాయి. గత ఏడాది అక్టోబర్ 31న బయటి ద్వారం వద్ద యోగి వేమన విగ్రహాన్ని అప్పటి వీసీ, రిజిస్ట్రార్ ఆవిష్కరించారు. విగ్రహం పీఠంపై ఆవిష్కర్తల పేర్లు రాసి ఉన్నాయి. అందులో ‘టీచింగ్, నాన్ టీచింగ్ అండ్ గవర్నింగ్ బాడీ సభ్యులు’ అని రాసి ఉంది. ‘ఫ్యాకల్టీ’, ‘నాన్ ఫ్యాకల్టీ’ అని తప్పుగా రాశారు. ఈ కార్యక్రమంలో వర్సిటీ అధ్యాపకులందరూ పాల్గొన్నారు. అయితే అక్షర దోషాన్ని పట్టించుకోలేదు. ‘తెగులు తగలెయ్యా’ అంటూ భాషాభిమానులు విమర్శిస్తున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: ఆర్టీసీ బస్సులో ఓ యువతిపై 25 ఏళ్ల యువకుడు మూత్ర విసర్జన చేశాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-24T12:27:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *