ఉద్యోగాలు: ఏవైనా కోర్సులు ఉన్నాయా?

లైఫ్ సైన్సెస్ రంగంలో భారీ ఉద్యోగాలు ఉన్నాయి

వచ్చే ఐదేళ్లలో 4 లక్షల కొత్త మీటర్లు

యూనివర్సిటీల్లో పదుల సంఖ్యలో పీజీ సీట్లు ఉన్నాయి

ఎంసీ లైఫ్‌సైన్సెస్ సీట్ల కొరత

పీహెచ్‌డీ కోసం ఇతర రాష్ట్రాలకు వెళ్లాలి

నేటి నుంచి బయోఏషియా సదస్సు

హైదరాబాద్ , ఫిబ్రవరి 23 (ఆంధ్రజ్యోతి): జీనోమ్ వ్యాలీలో ఆరేళ్లుగా కార్యకలాపాలు నిర్వహిస్తూ 50కి పైగా దేశాలకు వ్యాక్సిన్లను ఎగుమతి చేస్తున్న ప్రముఖ ఫార్మా కంపెనీ తాజాగా ఉద్యోగ ప్రకటన ఇచ్చింది. ప్రొడక్షన్ విభాగంలో 15 మంది ఉద్యోగులు అవసరమని… ఎమ్మెస్సీ/ఎంటెక్‌లో బయో టెక్నాలజీ, బయో కెమిస్ట్రీ, మైక్రో బయాలజీ, కెమికల్ ఇంజినీరింగ్ పూర్తి చేసి 3 నుంచి 5 ఏళ్ల అనుభవం ఉన్నవారు అర్హులని పేర్కొంది. ఎంపికైన అభ్యర్థుల వార్షిక వేతనం రూ.22 లక్షలు. వివిధ రాష్ట్రాల నుంచి వంద మందికి పైగా అభ్యర్థులు ఈ ఉద్యోగానికి దరఖాస్తు చేసుకున్నారు.

వీరిలో తెలంగాణ నుంచి నలుగురు ఉండగా.. ఒక్కరు కూడా ఎంపిక కాలేదు. అలాగే.. శామీర్ పేటలోని ఓ బయో రీసెర్చ్ సంస్థ లైఫ్ సైన్సెస్ లో ఎంసీ చేసిన 45 మందిని ఎంపిక చేయగా.. తెలంగాణ నుంచి ఒక్కరే ఉండటం గమనార్హం. ఇది మాత్రమే కాదు, ఇక్కడ కంపెనీలు కొత్త నియామకాల కోసం నిరంతరం ప్రకటనలు ఇస్తున్నాయి. రిక్రూట్‌మెంట్‌లో స్థానికులకే ప్రాధాన్యం ఇవ్వాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కంపెనీలను కోరుతున్నా.. పరిశ్రమల అవసరాలకు తగ్గట్టుగా విద్యార్హతలు, నైపుణ్యం ఉన్న స్థానికులు దొరకని పరిస్థితి నెలకొంది.

జెనోమ్‌వ్యాలీలో 18 దేశాలకు చెందిన కంపెనీలు..

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ డిగ్రీ కాలేజీల్లో 4.20 లక్షల సీట్లు ఉండగా, వీటిలో దాదాపు 1.45 లక్షల సీట్లు సైన్స్ గ్రూప్ బీఎస్సీకి చెందినవి. వీటిలో 100 సీట్లు ప్రతి సంవత్సరం భర్తీ చేయబడతాయి. ఈ కోర్సు పూర్తి చేసిన వారికి రాష్ట్రంలోని 15 ప్రభుత్వ యూనివర్సిటీల్లో పీజీ స్థాయిలో 30 వేల వరకు సీట్లు ఉన్నాయి. వాటిలో ఎంసీ లైఫ్ సైన్సెస్ సీట్లు 1,500 లోపే ఉన్నాయి. అయితే, రాష్ట్రంలో లైఫ్ సైన్సెస్ రంగం గత రెండు దశాబ్దాలుగా ప్రతి సంవత్సరం వృద్ధిని నమోదు చేస్తోంది. ప్రపంచ వ్యాక్సిన్‌ల కేంద్రంగా పేరొందిన జీనోమ్ వ్యాలీలో భారత్‌తో సహా 18 దేశాలకు చెందిన 200కు పైగా ప్రముఖ ఫార్మా కంపెనీలు పనిచేస్తున్నాయి. కోవిడ్ వ్యాక్సిన్‌ను అభివృద్ధి చేసిన భారత్ బయోటెక్, బయోలాజికల్-ఇ, ఇండియన్ ఇమ్యునోలాజికల్స్ వంటి ప్రసిద్ధ ఫార్మా కంపెనీలు ఉన్నప్పటికీ, రాష్ట్ర వాసులు వాటిలో విజయం సాధించడానికి అవసరమైన అర్హతలను పొందలేకపోతున్నారు.

ప్రపంచంలోని మూడింట ఒక వంతు వ్యాక్సిన్‌లు ఇక్కడే ఉత్పత్తి అవుతున్నాయని, లైఫ్ సైన్సెస్ రంగంలో స్థానికులకు భారీ ఉపాధి అవకాశాలు కల్పిస్తున్నాయని ప్రభుత్వం గొప్పలు చెప్పుకుంటున్నా క్షేత్రస్థాయిలో మాత్రం పరిస్థితి భిన్నంగా ఉంది. మొత్తం జీనోమ్ వ్యాలీతో పాటు నగరంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో నెలకొల్పిన ఫార్మా కంపెనీలు నేరుగా దాదాపు లక్ష మందికి ఉపాధి కల్పిస్తున్నా.. ఇందులో 5 శాతం స్థానికులకు కూడా కొలతలు రావడం లేదు.

యూనివర్సిటీలు మేల్కొంటాయా?

పారిశ్రామిక అవసరాలకు అనుగుణంగా కొత్త కోర్సులు, కొత్త పాఠ్యాంశాలు అమలు చేస్తామని విద్యాశాఖ అధికారులు ప్రకటనలకే పరిమితమవుతున్నారు. ఇంజినీరింగ్‌ విద్యలో ప్రస్తుత ట్రెండ్‌కు అనుగుణంగా బీటెక్‌లో సివిల్‌, మెకానికల్‌, ఎలక్ట్రికల్‌ ఇంజినీరింగ్‌ సీట్లకు కోత పెట్టి డేటా సైన్స్‌, ఏఐ, ఐఓటీ, రోబోటిక్స్‌ వంటి కోర్సులను ప్రవేశపెట్టిన ప్రభుత్వం లైఫ్‌ సైన్స్‌పై మాత్రం నిర్లక్ష్యం వహిస్తోంది. ఇప్పటికే ప్రముఖ కంపెనీలతో నిండిన జీనోమ్ వ్యాలీ.. దేశంలోనే అతిపెద్ద హైదరాబాద్ ఫార్మాసిటీ త్వరలో అందుబాటులోకి రానుంది. 19 వేల ఎకరాల్లో ప్రభుత్వం నిర్మిస్తోంది. ఇది కూడా అందుబాటులోకి వస్తే వచ్చే ఐదేళ్లలో కొత్తగా 4 లక్షల ఉద్యోగాలు వస్తాయని మంత్రి కేటీఆర్ స్వయంగా ప్రకటించారు. స్థానికులకు ఆ ఉద్యోగాలు రావాలంటే పీజీ స్థాయిలో మరిన్ని లైఫ్ సైన్సెస్ సీట్లు అందుబాటులోకి తీసుకురావాలి.

ప్రస్తుతం రాష్ట్రంలోని 15 ప్రభుత్వ విశ్వవిద్యాలయాల్లో 8 మాత్రమే ఎమ్మెస్సీ వంటి పూర్తి స్థాయి లైఫ్ సైన్సెస్ కోర్సులను అందిస్తున్నాయి. ఆర్గానిక్ కెమిస్ట్రీ, ఫార్మాస్యూటికల్ కెమిస్ట్రీ, అనలిటికల్ కెమిస్ట్రీ, ఫిజియో-ఆర్గానిక్ కెమిస్ట్రీ, ఫార్మాకోఇన్ఫర్మేటిక్స్. ఇతర యూనివర్సిటీలు రెగ్యులర్ పీజీ కోర్సులకే పరిమితమయ్యాయి. ప్రస్తుతం ఉన్న యూనివర్సిటీల్లో ఎంసీ లైఫ్ సైన్సెస్ సీట్లు సరిపడా లేవు. ప్రతి సంవత్సరం, ఈ కోర్సులలో ప్రవేశానికి ప్రవేశ పరీక్ష ద్వారా ఎంపిక చేయబడుతుంది. విద్యార్థుల నుంచి డిమాండ్ ఉన్నా సీట్లు పెరగకపోవడంతో రాష్ట్ర ప్రజలు ఫార్మా కంపెనీల్లో అద్భుతమైన అవకాశాలు పొందలేకపోతున్నారు.

పీహెచ్‌డీ.. పదుల సంఖ్యలో!

ఎమ్మెస్సీ, ఎంటెక్ స్థాయిలోనే పరిస్థితి ఇలా ఉంటే, పీహెచ్‌డీ పరిస్థితి మరింత దారుణంగా ఉంది. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా లైఫ్ సైన్సెస్ లో పీహెచ్ డీ చేస్తున్న విద్యార్థులు పదుల సంఖ్యలో ఉన్నారని విద్యావేత్తలు పేర్కొంటున్నారు. ఇక్కడ ఫార్మా రీసెర్చ్ కంపెనీల్లో పీహెచ్‌డీ అభ్యర్థులకు వార్షిక ప్యాకేజీ రూ.50 లక్షల నుంచి రూ.2 కోట్ల వరకు ఉంటుంది. ఇతర రాష్ట్రాల వారు కూడా ఈ ఉద్యోగాలు పొందుతున్నారు. లైఫ్ సైన్సెస్‌లో పీహెచ్‌డీ చేయాలనే ఆసక్తి ఉంది కానీ రాష్ట్రంలో నాణ్యమైన విద్య లేకపోవడంతో దీని కోసం ఇతర రాష్ట్రాలకు వెళ్లాల్సి వస్తోంది. ఆర్థిక స్థోమత ఉన్నవారు విదేశాలకు వెళ్తున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో నానాటికీ పెరుగుతున్న లైఫ్ సైన్స్ విభాగంలో సీట్ల పెంపు, డిగ్రీ, పీజీ స్థాయి కోర్సులపై ప్రభుత్వం దృష్టి సారించాలని విద్యారంగ నిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *