వేసవి: ఇలా ప్లాన్ చేసుకుంటే వేసవి కూడా హాయిగా ఉంటుంది..!

వేసవి ఎండలకు మనందరికీ బయటకు వెళ్లాలంటే భయం. నిజమే! మీరు ఇంట్లో ఉండలేరు! కాబట్టి అవసరమైన చర్మ సంరక్షణను పాటిస్తే వేసవిని హాయిగా ఎంజాయ్ చేయవచ్చు.

వేసవిలో గొడుగులు, స్కార్ఫ్‌లు ఎండ నుండి తప్పించుకోవచ్చని మనం అనుకుంటాం. అయితే వేసవిలో ఈ జాగ్రత్తలు పాటిస్తేనే వేసవి తాపం నుంచి చర్మాన్ని కాపాడుకోవచ్చు. ఈ కాలంలో చర్మం స్వభావం మరియు వాతావరణంలోని తేమను బట్టి సన్‌స్క్రీన్ మరియు మాయిశ్చరైజర్‌లను తప్పనిసరిగా ఉపయోగించాలి.

2.jpg

చర్మ రకాన్ని బట్టి…

మనం వేసవిలోకి అడుగుపెట్టినందున, చర్మాన్ని పొడిబారేలా చేసే బలమైన సువాసనలు కలిగిన నిమ్మకాయతో కూడిన బాడీ వాష్‌లు మరియు సబ్బులను ఉపయోగించవద్దు. ఉదయం పూట కూడా చర్మం పొడిబారినట్లు అనిపిస్తే, మాయిశ్చరైజర్ రాసి, దాని పైన సన్‌స్క్రీన్ ఉపయోగించండి. సూర్యుడు ఉదయిస్తున్నప్పుడు, మీరు మాయిశ్చరైజర్ వాడకాన్ని తగ్గించి, సన్‌స్క్రీన్‌ను మాత్రమే వేయడం ప్రారంభించాలి. మొటిమలు తగ్గడానికి యాంటీ ఏజింగ్ క్రీములు, మొటిమలు వాడే వారు రెట్టింపు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. ఈ వర్గానికి చెందిన వారు క్రీములు వాడే సమయాన్ని తగ్గించుకోవాలి. వీటిని ముఖానికి రాసుకునే ముందు ముందుగా మాయిశ్చరైజర్ రాసుకోవాలి. కొలెస్ట్రాల్ తగ్గించే మాత్రలు వాడేవారు పొడి చర్మం కలిగి ఉంటారు. కాబట్టి వారికి అదనపు మాయిశ్చరైజర్లు అవసరం. అలాగే అలర్జీతో అటోపిక్ డెర్మటైటిస్ ఉన్నవారు కూడా ఈ కాలంలో వైద్యులు సూచించిన మాయిశ్చరైజర్లను వాడాలి.

3.jpg

సన్‌స్క్రీన్‌లను ఎలా ఉపయోగించాలి

20 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి ప్రతి ఒక్కరూ సన్‌స్క్రీన్‌లను ఉపయోగించాలి. ఈ వయస్సు వ్యక్తులు 30 నుండి 50 SPF ఉన్న సన్‌స్క్రీన్‌లను ఉపయోగించాలి. పిగ్మెంటేషన్ సమస్య ఉన్నవారు ఫౌండేషన్ ఆధారిత సన్‌స్క్రీన్‌లను వాడాలి. చాలా పొడి చర్మం ఉన్నవారు మాయిశ్చరైజర్‌తో కూడిన సన్‌స్క్రీన్‌ని ఎంచుకోవాలి. జిడ్డు చర్మం ఉన్నవారు జెల్ బేస్డ్ లేదా మ్యాట్ ఫినిష్డ్ సన్‌స్క్రీన్‌లను ఉపయోగించవచ్చు. అలాగే ఎండలోకి వెళ్లే పావుగంట ముందు సన్ స్క్రీన్ అప్లై చేయాలి. రోజంతా ప్రతి నాలుగు గంటలకు సన్‌స్క్రీన్‌ను అప్లై చేయాలి. అప్పుడే మీకు సున్‌తాన్ నుండి రక్షణ లభిస్తుంది. ఇది లిక్విడ్ ఆధారిత సన్‌స్క్రీన్ అయితే, ముఖం మొత్తం కవర్ చేయడానికి ఒక టీస్పూన్‌ని పూయండి. ఇది క్రీమ్ ఆధారితమైనట్లయితే, బొటనవేలుపై సరిపోయేంత వరకు ఉపయోగించండి.

పిల్లలకు సన్‌స్క్రీన్‌లు

ఈ సమయంలో, పిల్లలు చాలా ఆరుబయట ఆడతారు. పిల్లల కోసం ప్రత్యేక సన్‌స్క్రీన్‌లను తయారు చేస్తారు, వీటిని సూర్యుని ప్రభావాల నుండి రక్షించడానికి రసాయన భాగాలకు బదులుగా భౌతిక భాగాలతో తయారు చేస్తారు. వీటిని పిల్లలకు వాడాలి. ఎలాంటి సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ లేని ఈ సన్ స్క్రీన్ లను పిల్లల ముఖం, మెడ, చేతులు మొదలైన వాటిపై ఎండ తగిలే ప్రాంతాల్లో అప్లై చేయాలి.

చర్మ ఆహారాన్ని తినండి

చర్మం నుంచి ఆవిరైన నీటిని ఎప్పటికప్పుడు మార్చుకోగలిగితేనే చర్మం మృదువుగా, తాజాగా, ఆరోగ్యంగా ఉంటుంది. కాబట్టి ఈ సమయంలో పెరిగే వేడి వాతావరణానికి తగ్గట్టుగా చర్మాన్ని ఆహారంతో సిద్ధం చేసుకోవాలి. ఇందుకోసం పగటి పూట బొప్పాయి, బీట్‌రూట్, పుచ్చకాయ వంటి నీరు ఎక్కువగా ఉండే పండ్లను తినాలి. రాత్రిపూట ఆకుకూరలు, బీట్‌రూట్ మరియు సొరకాయ వంటి కూరగాయలను ఎక్కువగా తినండి. క్యారెట్‌లను రోజూ వంటలలో లేదా జ్యూస్ రూపంలో తీసుకోవాలి. చర్మానికి సరిపడా పోషకాలు అందాలంటే మొలకలు తినాలి. దానిమ్మ, పైనాపిల్ రసాలు చర్మానికి మేలు చేస్తాయి. కానీ మీరు ఇతర రసాలను కూడా త్రాగవచ్చు. కానీ తాజాగా తయారు చేసిన పళ్లరసంతో ప్రయోజనం ఉంది.

చక్కెరతో చర్మాన్ని చికిత్స చేయండి

అధునాతన గ్లైకేషన్ ఉత్పత్తులు చక్కెరతో శరీరంలో తయారు చేయబడతాయి. వీటి ప్రభావంతో చర్మం కింద ఉండే కొల్లాజెన్ సులభంగా విరిగిపోయి చర్మంపై త్వరగా, సులభంగా ముడతలు ఏర్పడతాయి. ఇది చిన్న వయస్సు నుండి చర్మం యొక్క వృద్ధాప్య ప్రక్రియను పెంచుతుంది. అలా జరగకుండా ఉండాలంటే చక్కెర పానీయాలు, శీతల పానీయాలను వీలైనంత వరకు పరిమితం చేయాలి. దాచిన చక్కెరతో కూడిన ప్యాక్ చేసిన ఆహారాలకు కూడా దూరంగా ఉండాలి. సహజ తేనె, బెల్లం మరియు కృత్రిమ చక్కెరలు అదే ప్రభావాన్ని కలిగి ఉంటాయి. కాబట్టి వీటిని కూడా మితంగా తీసుకోవాలి.

గ్లిజరిన్, సిరామైడ్, అలోవెరా, హైడ్రోలిక్ యాసిడ్ మరియు ఒమేగా ఫ్యాటీ యాసిడ్‌లను కలిగి ఉండే సన్‌స్క్రీన్‌లు మరియు మాయిశ్చరైజర్‌లు ఈ రోజుల్లో ఉత్తమమైనవి.

4.jpg

మేకప్ ఇలా…

హైలురోనిక్ యాసిడ్ బేస్డ్, సిరామైడ్ బేస్డ్ సీరమ్స్, క్రీములను ముఖ చర్మంపై అప్లై చేసిన తర్వాతే కాస్మోటిక్స్ వాడాలి. ఇలా చేయడం వల్ల మేకప్ ఉత్పత్తుల వల్ల చర్మానికి ఎలాంటి హాని కలగకుండా చూసుకోవచ్చు. అలాగే రోజంతా మేకప్ తోనే గడిపే వారు నిద్రపోయే ముందు మేకప్ తీసేయాలి. మేకప్ తొలగించడానికి దీర్ఘకాలం ఉండే క్లెన్సింగ్ మిల్క్‌ని ఎంచుకోండి. కంటి మేకప్‌ను తొలగించేందుకు ప్రత్యేక క్రీములు వాడాలి. ముఖ చర్మంపై మేకప్ జాడలు అలాగే ఉంటే, మోటిమలు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. కాబట్టి జాగ్రత్తగా ఉండండి. ఈ కాలంలో సిరమైడ్, అలోవెరా, హైడ్రోలైజిక్ యాసిడ్ మరియు ఒమేగా ఫ్యాటీ యాసిడ్‌లను కలిగి ఉండే సన్‌స్క్రీన్‌లు మరియు మాయిశ్చరైజర్‌లు ఉత్తమమైనవి.

5.jpg

వేసవి ప్యాక్‌లు

వేసవిలో చర్మానికి అదనపు చికిత్సలు అవసరం. అందుకోసం బ్యూటీ పార్లర్లకు వెళ్లాల్సిన అవసరం లేదు. సురక్షితమైన మరియు ప్రయోజనకరమైన ఫేస్ ప్యాక్‌లను ఇంట్లోనే తయారు చేసి ఉపయోగించవచ్చు.

ముల్తానీ మట్టి, రోజ్ వాటర్:

రెండు టేబుల్ స్పూన్ల ముల్తానీ మట్టిలో కొన్ని టీస్పూన్ల రోజ్ వాటర్ మిక్స్ చేసి ముఖం, మెడకు అప్లై చేసి 15 నిమిషాల తర్వాత కడిగేయాలి. ఈ ప్యాక్‌తో మీ ముఖం జిడ్డు మరియు మురికిని తొలగిస్తుంది.

బేసన్, పసుపు, దోస రసం:

ఒక టీస్పూన్ శెనగపిండి మరియు చిటికెడు పసుపు జోడించండి. కీరదోస తురుము మరియు రసం పిండాలి. ఈ మూడింటిని మెత్తని పేస్ట్‌లా చేసి, మీ ముఖం మరియు మెడకు అప్లై చేసి 15 నిమిషాల తర్వాత కడిగేయండి. ఈ ప్యాక్‌తో సుంటాన్ విడుదలైంది.

బియ్యం పిండి, పెరుగు:

రెండు టీస్పూన్ల బియ్యప్పిండికి ఒక టీస్పూన్ పెరుగు కలపాలి. దీన్ని ముఖానికి పట్టించి 10 నిమిషాల తర్వాత కడిగేయాలి. మృతకణాలు తొలగిపోవాలంటే కొద్దిగా నీళ్లు చిలకరించి వేళ్లతో వృత్తాకారంలో రుద్ది కడిగేయాలి. ఈ ప్యాక్‌తో చర్మం కాంతివంతంగా మారుతుంది.

పసుపు, తేనె:

రెండు టీస్పూన్ల పసుపుకు ఒక టీస్పూన్ తేనె మిక్స్ చేసి ముఖానికి అప్లై చేయాలి. పది నిమిషాల తర్వాత కడిగేస్తే మృదువైన, తాజా చర్మం వస్తుంది.

చందనం పొడి, పాలు:

రెండు టీస్పూన్ల గంధం పొడి, రెండు టీస్పూన్ల పాలు కలిపి ముఖానికి పట్టించి 10 నిమిషాల తర్వాత కడిగేయాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *