తెలంగాణ: ఆమోదం పొందితే విద్యార్థులకు ఊరట!

మెస్ బిల్లులు 25% పెంపు?

మంత్రులు, అధికారులతో హరీశ్ సమావేశమయ్యారు

సీఎం కేసీఆర్‌కు ప్రతిపాదనలు

ఆమోదం పొందితే కొత్త ఛార్జీలు అమల్లోకి వస్తాయి

ఖజానాపై 302 కోట్ల అదనపు భారం పడుతోంది

పేర్కొనబడని కాస్మెటిక్ ఛార్జీలు

హైదరాబాద్ , మార్చి 1 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని (తెలంగాణ) సంక్షేమ వసతి గృహాల్లో (హాస్టళ్లు) విద్యార్థుల మెస్ బిల్లుల పెంపునకు రంగం సిద్ధమైంది. మెస్ బిల్లులను 25 శాతం పెంచాలని ఆర్థిక మంత్రి హరీశ్‌రావు నేతృత్వంలోని మంత్రుల బృందం ప్రతిపాదించింది. ఈ మేరకు ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్‌కు నివేదిక పంపారు. ఈ ప్రతిపాదనలకు సీఎం ఆమోదముద్ర వేస్తే కొత్త చార్జీలు అమల్లోకి రానున్నాయి. తెలంగాణ ఏర్పడిన తర్వాత రాష్ట్రంలో చివరిసారిగా 2017లో మెస్ చార్జీలు పెంచగా.. పెరిగిన నిత్యావసర ధరలను పరిగణనలోకి తీసుకుని మెస్ చార్జీలను పెంచేందుకు ప్రభుత్వం సిద్ధమైంది. దీనికి సంబంధించి రాష్ట్ర ఆర్థిక మంత్రి హరీశ్‌రావు నేతృత్వంలో బుధవారం కీలక సమావేశం జరిగింది. ఈ సమావేశంలో గిరిజన శాఖ మంత్రి సత్యవతి రాథోడ్, బీసీ సంక్షేమ శాఖ మంత్రి గంగుల కమలాకర్, ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి శాంతికుమారి, ఆయా శాఖల ముఖ్య కార్యదర్శులు పాల్గొన్నారు. మెస్ బిల్లుగా ఇచ్చే మొత్తాన్ని 25 శాతం పెంచాలని ప్రతిపాదించారు. ఈ మేరకు 3 నుంచి 7వ తరగతి విద్యార్థులకు మెస్ బిల్లు రూ.1,200, 8 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు రూ.1,400, ఇంటర్, పీజీ విద్యార్థులకు రూ.1,875 ఉండాలని ప్రతిపాదిస్తూ సీఎం కేసీఆర్ కు నివేదిక పంపారు. మెస్ బిల్లుల పెంపు వల్ల ప్రభుత్వంపై ఏటా రూ.302 కోట్ల అదనపు భారం పడుతుందని పేర్కొన్నారు. ప్రస్తుతం ప్రతినెలా మెస్ బిల్లులు ఏడాదికి రూ.1,053.84 కోట్లు చెల్లిస్తుండగా, 25 శాతం పెంపుతో రూ.1,329 కోట్లకు చేరుకుంటుందని, ప్రతి నెలా అదనంగా రూ.27.50 కోట్లు చెల్లించాల్సి ఉంటుందని సమాచారం. కాగా, రాష్ట్రవ్యాప్తంగా అన్ని రకాల హాస్టళ్లు 3,214 ఉండగా వాటిలో 8,59,959 మంది విద్యార్థులున్నారు.

కాస్మెటిక్ మరియు డే స్కాలర్ ఛార్జీలు మాఫీ చేయబడవు..

హాస్టళ్లలో ఉంటున్న విద్యార్థుల మెస్ బిల్లుల పెంపుపై నిర్ణయం తీసుకున్న మంత్రుల బృందం కాస్మోటిక్ ఛార్జీలు, కాలేజీలకు వెళ్లే డే స్కాలర్ విద్యార్థులకు ఇచ్చే సాయం పెంపుపై చర్చించలేదు. దీంతో ఈ రెండు అంశాల పరిస్థితి ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. నిత్యావసరాల ధరలు పెంచడంతో పాటు కాస్మోటిక్ చార్జీలు కూడా పెంచాలని విద్యార్థుల నుంచి డిమాండ్లు వస్తున్నాయి. కాగా, కాస్మెటిక్ ఛార్జీల కింద బాలికలకు రూ. 150, బాలురకు రూ. ఒక్కొక్కటి 100. వీరిలో దాదాపు 4 నుంచి 5 లక్షల మంది ఉంటారు. ప్రస్తుతం హాస్టళ్లలో సీటు దొరకని ఇంటర్, పీజీ విద్యార్థులకు ప్రభుత్వం రూ.600 అందజేస్తోంది. ప్రస్తుతం తెలంగాణ ఈ-పాస్‌లో నమోదైన ఇంటర్‌, ఆపైన చదువుతున్న విద్యార్థులు దాదాపు 12 లక్షల మంది ఉన్నారు. వీరిలో దాదాపు 5 లక్షల మంది డే స్కాలర్స్ ఉన్నట్లు అంచనా. ఈ మొత్తాలను కూడా పెంచాలని విద్యార్థి సంఘాలు డిమాండ్ చేస్తున్నాయి.

స్వాగతం కానీ…

హాస్టళ్లు, గురుకులాల్లోని విద్యార్థులకు మెస్ బిల్లులు పెంచాలన్న ప్రభుత్వ ప్రతిపాదనను స్వాగతిస్తున్నాం. కానీ పెరిగిన ధరలు నామమాత్రంగానే ఉన్నాయి. దీనిపై మంత్రులు మరోసారి చర్చించాలి. కాస్మెటిక్ ఛార్జీలు, హాస్టళ్లలో సీట్లు దొరకని విదేశాల్లో చదువుతున్న వారికి అందించే సాయం కూడా పెంచాలి.

– తాళ్ల నాగరాజు, కార్యదర్శి, ఎస్‌ఎఫ్‌ఐ.

హాస్టళ్లలో నిత్యం తనిఖీలు..

అధికారులకు మంత్రి హరీశ్‌ సూచనలు

మంత్రులతో జరిగిన సమావేశంలో హరీశ్‌రావు మాట్లాడుతూ… రాష్ట్రంలో ఐదేళ్లుగా మెస్‌ బిల్లులు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో మరోసారి డైట్‌ చార్జీలను పెంచుతూ ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకుందన్నారు. హాస్టళ్లను ఎప్పటికప్పుడు తనిఖీ చేయాలని జిల్లా కలెక్టర్లు, ఇతర అధికారులను ఆదేశించారు. విద్యార్థులతో కలిసి భోజనం చేసి హాస్టల్‌లో పడుకుని సమస్యలు తెలుసుకోవాలని అధికారులకు సూచించారు. ఇదిలా ఉండగా 10 మందిలోపు విద్యార్థులున్న హాస్టళ్లను వాటి సమీపంలోని అదే శాఖ ఆధ్వర్యంలో నిర్వహిస్తున్న గురుకులాల్లో విలీనం చేసే అంశాన్ని పరిశీలించాలని అధికారులకు స్పష్టం చేశారు.

gfe.jpg

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *