ఢిల్లీ మద్యం కుంభకోణం: కవితకు సంబంధించిన ఈ కేసు ఈడీకి ఎందుకు వెళ్లింది…

న్యూఢిల్లీ: ఢిల్లీ మద్యం కుంభకోణంలో నిందితురాలిగా ఉన్న బీఆర్‌ఎస్ ఎమ్మెల్సీ కవితను ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ఈడీ) ప్రశ్నిస్తోంది. ఈ కేసులో ఇప్పటికే పలువురిని అరెస్ట్ చేసిన కేంద్ర దర్యాప్తు సంస్థ తాజాగా కవితను సుదీర్ఘంగా విచారిస్తోంది. ఉదయం 11 గంటలకు ఈడీ కార్యాలయానికి చేరుకున్న కవితను ఆరు గంటల తర్వాత కూడా విచారిస్తున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో ఈడీకి ఉన్న విస్తృత అధికారాలపై చర్చ తెరపైకి వచ్చింది. కేంద్ర దర్యాప్తు సంస్థలైన ఈడీ, సీబీఐలు చాలా కాలంగా తమ పరిమితులను అతిక్రమిస్తున్నాయన్న విమర్శలు ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఈడీ, సీబీఐ అధికారాలను చూద్దాం.

సీబీఐ పరిధిలోకి వచ్చే కేసులు..

CBI.jpg

ఉగ్రవాదం, బాంబు పేలుళ్లు, కిడ్నాప్‌లు, మాఫియా, అండర్ వరల్డ్ నేరాలు సీబీఐ పరిధిలోకి వస్తాయి. ఆయా రాష్ట్రంలోని కేసుల తీవ్రతను బట్టి కొన్ని కేసులను రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు, సుప్రీంకోర్టు, హైకోర్టులు సీబీఐకి అప్పగిస్తాయి. ఆర్థిక నేరాల విషయానికి వస్తే, ఆర్థిక మోసాలు, ఆర్థిక నేరాలు, నకిలీలు, బ్యాంకు మోసాలు, సైబర్ నేరాలు, మాదక ద్రవ్యాల అక్రమ రవాణా, పురాతన వస్తువుల స్మగ్లింగ్, సాంస్కృతిక ఆస్తులు, నిషిద్ధ వస్తువులు, ఎగుమతి దిగుమతులు, విదేశీ మారక నిల్వల తారుమారు వంటి కేసులను సిబిఐ దర్యాప్తు చేస్తుంది. అలాగే, ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు, ప్రజా ప్రతినిధులపై నమోదైన అవినీతి కేసులతో పాటు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాల్లో జరిగిన నేరాలను కూడా సీబీఐ దర్యాప్తు చేస్తుంది.

ED కింద కేసులు

ED.jpg

ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ఈడీ) మనీలాండరింగ్ కేసులను మాత్రమే విచారించగలదని ఈ ఏడాది జనవరిలో ఢిల్లీ హైకోర్టు పేర్కొంది. ఆర్థిక నేరం మినహా మరే ఇతర కేసులను ఈడీ డీల్ చేయరాదని కోర్టు తేల్చి చెప్పింది. బీఆర్‌ఎస్ ఎమ్మెల్సీ కవిత ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్న ఢిల్లీ మద్యం కేసు ఆర్థిక అవకతవకలకు సంబంధించినది కావడంతో సీబీఐ, ఈడీలు రంగంలోకి దిగాయి. ప్రస్తుతం ఇదే కేసులో కవితను ఈడీ విచారిస్తోంది.

చర్చకు దారితీసిన ED యొక్క విస్తృత అధికారాలు

ed-misuse.jpg

మనీలాండరింగ్ కేసుల్లో EC అధికారాలపై చాలా చర్చ జరిగింది. ఆ సమయంలో ఇడి అధికారాలను సమీక్షించాలన్న పిటిషన్‌ను సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. తీవ్రమైన ఆర్థిక నేరాల విషయంలో ఈడీకి విస్తృత అధికారాలు ఉండడంలో తప్పు లేదని తేల్చి చెప్పింది. నెల రోజుల తర్వాత ఇదే అంశంపై దాఖలైన మరో పిటిషన్‌ను విచారణకు స్వీకరించిన సుప్రీంకోర్టు.. ఈడీకి ఉన్న విస్తృత అధికారాలపై సమీక్ష జరగాలని అభిప్రాయపడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-11T20:18:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *