తెలంగాణ: ప్రొఫెసర్లకు జీతాలు చెల్లించలేని దుస్థితిలో యూనివర్సిటీలు! బడ్జెట్ పేరుతో ప్రకటన.. విడుదలలో మాత్రం..!

జీతాల కోసం ఎదురుచూపులు!

యూనివర్శిటీల నిర్వహణ బూమ్

‘ఆర్థికం’ ముగిసినప్పటికీ, పాక్షికంగా విడుదలైంది

గత మూడేండ్లలో అత్తెసరే

అంబేద్కర్ యూనివర్సిటీ, JNTU, ఫైన్ ఆర్ట్స్‌కు కోతలు

2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరం ముగియడంతో, చాలా విశ్వవిద్యాలయాలలో జీతాల అంతరం ప్రారంభమైంది. బోధన, బోధనేతర సిబ్బందికి ఫిబ్రవరి నెల జీతాలు చెల్లించడం విశ్వవిద్యాలయాలకు సవాలుగా మారింది. దీనికి ముందు చివరి త్రైమాసికానికి సంబంధించిన బడ్జెట్ నిధులు విడుదల చేస్తే.. చాలా యూనివర్సిటీలు జీతాలు నిలిపివేసే ప్రమాదం ఉంది.

హైదరాబాద్ సిటీ, మార్చి 12 (ఆంధ్రజ్యోతి): యూనివర్సిటీల నిర్వహణకు రాష్ట్ర బడ్జెట్ లో ఏటా కోట్లాది రూపాయలు కేటాయిస్తున్నా సకాలంలో నిధులు విడుదల కావడం లేదు. యూనివర్శిటీ నిర్వహణ పన్ను కింద రావాల్సిన నిధులు పాక్షికంగానే విడుదల చేయడంతో యూనివర్సిటీలు తీవ్ర ఇబ్బందులకు గురవుతున్నాయి. అన్ని చోట్లా బడ్జెట్ కేటాయింపుల్లో కోత పెడుతున్నారు. కేటాయించిన నిధులు స్వాహా చేస్తున్నారు.

కేటాయింపులు ఘనంగా ఉన్నాయి

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ, తెలుగు యూనివర్సిటీ, జేఎన్‌టీయూ, జేఎన్‌ఏ ఫైన్‌ ఆర్ట్స్‌, అంబేద్కర్‌ ఓపెన్‌ యూనివర్సిటీ నిర్వహణ, బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది వేతనాలకు ప్రభుత్వం బడ్జెట్‌లో నిధులు కేటాయిస్తోంది. విడుదలలు చాలా తక్కువగా ఉండగా కేటాయింపులు భారీగా ఉన్నాయి. దీంతో ఆయా యూనివర్సిటీలు జీతాలు, ఇతరత్రా నిర్వహణకు ఇబ్బందులు పడుతున్నాయి. బడ్జెట్‌లో 2020-21లో రూ.344 కోట్లుగా ఉన్న ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ బడ్జెట్ 2023-24 నాటికి రూ.457 కోట్లకు పెరిగింది. తెలుగు, జేఎన్‌టీయూ, జేఎన్‌ఏ ఫైన్‌ ఆర్ట్స్‌, అంబేద్కర్‌ ఓపెన్‌ యూనివర్సిటీల బడ్జెట్‌ మూడేళ్లలో రూ.10 కోట్ల నుంచి రూ.20 కోట్లకు పెరిగింది. పెంచిన మేరకు యూనివర్సిటీలకు నిధులు విడుదల కావడం లేదు.

వార్షిక కోత రూ.3 కోట్లు-రూ.5 కోట్లు

డాక్టర్ బీఆర్ అంబేద్కర్ ఓపెన్ యూనివర్శిటీ (డా.బీఆర్ అంబేద్కర్ ఓపెన్ యూనివర్సిటీ) నిర్వహణ ఫీజుగా 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి రూ.17.53 కోట్లు కేటాయించగా, ఇప్పటి వరకు కనీసం రూ.10 కోట్లు విడుదల చేయలేదు. నిర్వహణ రుసుం కింద వచ్చే నిధులను వర్సిటీ యాజమాన్యం, బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది చెల్లించాలి. బడ్జెట్‌లో కేటాయించిన నిర్వహణ పన్ను నిధులను త్రైమాసిక ప్రాతిపదికన నాలుగు విడతలుగా విడుదల చేస్తారు. ఇప్పటికి మూడేండ్లు పూర్తయినా ఆ మేరకు నిధులు విడుదల కాలేదు. నాలుగో త్రైమాసికం ముగుస్తున్నప్పటికీ నిధులు రాలేదు. మీరు వస్తారా? విషయంపై గందరగోళం ఉంది. 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరం బడ్జెట్‌లో 11.94 కోట్లు కేటాయించగా రూ.8.71 కోట్లు మాత్రమే విడుదల చేశారు. రూ.3 కోట్లకు పైగా కట్. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరానికి కేటాయించిన రూ.17.53 కోట్ల నిధుల్లో భారీగా కోత పడే అవకాశం ఉంది. దీంతో యూనివర్సిటీలో బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది వేతనాలు, భత్యాల చెల్లింపులో ఇబ్బందులు తలెత్తుతున్నాయి. ఇంతకు ముందు నిధులు విడుదల చేయకుంటే ఫిబ్రవరి నెల జీతాల చెల్లింపులు నిలిచిపోయే అవకాశం ఉంది.

JNTU మరియు ఫైన్ ఆర్ట్స్ విశ్వవిద్యాలయాల కోసం..

2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరంలో జేఎన్‌టీయూకి కేటాయించిన రూ.34.01 కోట్లలో రూ.8.25 కోట్లు మాత్రమే విడుదలయ్యాయి. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరానికి కూడా బడ్జెట్‌లో రూ.44.21 కోట్లు కేటాయిస్తే.. ఇప్పటి వరకు సగం నిధులు కూడా విడుదల కాలేదు. జేఎన్‌టీయూ పరిధిలో పెద్ద సంఖ్యలో అనుబంధ గుర్తింపు పొందిన ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు ఉన్నందున సీట్ల కేటాయింపు సమయంలోనే ఫీజులు వసూలు చేస్తున్నారు. వర్సిటీ అనుబంధానికి రుసుము వసూలు చేస్తారు. దీంతో కొంత నిధులు సమకూరుతున్నాయి. జేఎన్‌టీయూ ఆయా నిధులను సర్దుబాటు చేస్తోంది. కానీ, ప్రభుత్వం నిధులు విడుదల చేయకపోవడంతో జీతాలకు ఇబ్బందులు తప్పడం లేదు. నిధుల్లో భారీగా కోత విధిస్తున్న ప్రభుత్వం వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరానికి జేఎన్‌టీయూకి రూ.48.94 కోట్లు కేటాయించడం విశేషం. 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరానికి జేఎన్‌ఏ ఫైన్‌ ఆర్ట్స్‌ యూనివర్సిటీకి రూ.18.56 కోట్లు కేటాయించగా రూ.15.46 కోట్లు విడుదలయ్యాయి. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో రూ.24.12 కోట్లు కేటాయించగా.. ఇప్పటి వరకు కనీసం రూ.20 కోట్లు కూడా విడుదల కాలేదు. కానీ… తాజాగా ప్రవేశపెట్టిన బడ్జెట్‌లో రూ. వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరానికి 26.71 కోట్లు కేటాయిస్తున్నారు.

ఓయూలో విద్యార్థులు ఆందోళనకు దిగారు.

ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం (ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం) 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరం వరకు రాష్ట్ర బడ్జెట్‌లో కేటాయింపుల ప్రకారం విడుదల చేయబడింది. నిర్వహణ పన్ను కింద రూ.353.89 కోట్లు కేటాయించి తదనుగుణంగా చెల్లింపులు చేశారు. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం బడ్జెట్ లో రూ.418.06 కోట్లు కేటాయించగా.. ఇప్పటివరకు రూ.300 కోట్లకు పైగా విడుదల చేసిన సంగతి తెలిసిందే. మిగిలిన నిధులు కూడా చివరి త్రైమాసికంలోగా కేటాయించే అవకాశం ఉందని ఓ అధికారి తెలిపారు. ఓయూ మెయింటెనెన్స్‌ ఫండ్‌ కింద నిధులు విడుదల చేయకుంటే వేలాది మంది విద్యార్థుల చదువులు దెబ్బతినే అవకాశం ఉందని, యూనివర్శిటీలో ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా ఆందోళనలు జరిగే పరిస్థితి నెలకొందని భావిస్తున్నారు. క్రమం తప్పకుండా విడుదల చేస్తారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *