విద్యాచట్టం: పేదల చదువు పట్ల నిర్లక్ష్యం ఇదే! మళ్లీ కోర్టుకెళ్లారు…!

విద్యాహక్కు ఇదేనా?

ఫీజుల ఖరారుపై అధ్యయనం లేదు

అమ్మఒడితో ఫీజు చెల్లింపు లింక్!..

ఫీజులపై యాజమాన్యాల అసంతృప్తి

లోపాలను సరిదిద్దకుండా కొత్త నోటిఫికేషన్..

మళ్లీ కోర్టుకెళ్లిన ప్రైవేట్ పాఠశాలలు

ఇదే జరిగితే చట్టం అమలు అవుతుందా?

ప్రైవేట్ పాఠశాలలు RTEలో నమోదు కాలేదు

పేదల విద్యపై ప్రభుత్వం నిర్లక్ష్యం.

ఎక్కడా లేని ముందస్తు వ్యాయామం

(అమరావతి – ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (ఆంధ్రప్రదేశ్) విద్యా హక్కు చట్టం అమలుపై అనుమానాలు పెరుగుతున్నాయి. ఈ విద్యాసంవత్సరంలో విద్యాహక్కు (ఆర్‌టీఈ) అమలులోకి వచ్చినప్పటికీ ఈ చట్టం కింద కొందరికే సీట్లు వచ్చాయి. విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభమైనా ఆర్టీఈ అడ్మిషన్లు ఆలస్యంగా ప్రారంభం కావడం, ఫీజులు ఖరారు కాకపోవడం వంటి కారణాలతో ఈ పరిస్థితి తలెత్తింది. ఈ నేపథ్యంలో పాఠశాల విద్యాశాఖ వచ్చే విద్యా సంవత్సరానికి సంబంధించిన ఆర్టీఈ నోటిఫికేషన్‌ను తాజాగా విడుదల చేసింది. ఆర్టీఈ అమలుపై ప్రభుత్వ తప్పిదాలను పసిగట్టిన ప్రైవేటు పాఠశాలల యాజమాన్యాలు వెంటనే కోర్టును ఆశ్రయించాయి. దీనిపై ప్రభుత్వం కౌంటర్ దాఖలు చేయాలి. అయితే ప్రభుత్వానికి చిత్తశుద్ధి లేకపోవడంతో ఆర్టీఈ ఇంత గందరగోళంగా మారుతోందన్న విమర్శలున్నాయి. దీనిపై పూర్తి స్థాయిలో కసరత్తు చేసి నోటిఫికేషన్ విడుదల చేస్తే ఈ సమస్యలు తలెత్తవని వాదిస్తున్నారు.

మీరు ఎలా నిర్ణయించుకున్నారు?

వచ్చే విద్యాసంవత్సరానికి ఆర్‌టీఈ కింద ప్రవేశాల కోసం ప్రభుత్వం తాజాగా నోటిఫికేషన్‌ జారీ చేసింది. పట్టణాల్లో రూ.8 వేలు, గ్రామాల్లో రూ.6,500, గిరిజన, ఎస్సీ ప్రాంతాల్లో రూ.5,100 ఫీజుగా నిర్ణయించారు. అన్ని తరగతులకు ఒకే రకమైన ఫీజు వర్తిస్తుందని స్పష్టం చేశారు. అయితే ఈ ఫీజుల నిర్ణయంలో ఆర్టీఈ నిబంధనలు పాటించలేదని ప్రైవేట్ పాఠశాలలు కోర్టును ఆశ్రయించాయి. ఈ ఏడాది ఫీజుల ఖరారుకు కమిటీని నియమించారని, మరుసటి ఏడాది కమిటీ లేకుండా ఎలా నిర్ణయించారని యాజమాన్యాలు ప్రశ్నిస్తున్నాయి. ఆర్టీఈ చట్టం ప్రకారం రాష్ట్రమంతా ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో పిల్లల కోసం ఎంత ఖర్చు చేస్తున్నారో అధ్యయనం చేయాలి. సగటును ప్రామాణికంగా తీసుకుని ఆయా పాఠశాలల్లో సగటు లేదా ప్రస్తుత రుసుము, ఏది తక్కువైతే దానిని ఫీజుగా నిర్ణయించాలని చట్టం వివరిస్తోంది. ఇవేమీ లేకుండా కనీస ఫీజులు నిర్ణయించారని, ఏ ప్రాతిపదికన ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారని ప్రశ్నిస్తున్నారు.

తల్లి ఒడిలో ముడి

ఆర్టీఈ కింద అడ్మిషన్లు పొందిన విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు అమ్మ ఒడి నగదు చెల్లించాలని తాజా నోటిఫికేషన్‌లో ప్రభుత్వం సూచించింది. కానీ ఆర్టీఈ చట్టం ప్రకారం ప్రభుత్వం ఏడాదికి రెండు విడతలుగా ఫీజులు చెల్లించాలి. దీనిపై యాజమాన్యం కోర్టును కూడా ఆశ్రయించింది. ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్, జనవరి నెలల్లో ప్రభుత్వం ఫీజు చెల్లించాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. ఆర్టీఈ కింద సీట్లు కేటాయించి అమ్మఒడి డబ్బులు తెచ్చుకోవడం కుదరదని, ప్రభుత్వమే ఫీజులు చెల్లించాలని అంటున్నారు. అందుకే దాదాపు 9,530 పాఠశాలల్లో 809 పాఠశాలలు మాత్రమే ఆర్టీఈ కింద సీట్లు ఇచ్చేందుకు పాఠశాల విద్యా వెబ్‌సైట్‌లో నమోదు చేసుకున్నాయి. ఈ నెల 16వ తేదీతో గడువు ముగిసినా చాలా మంది దరఖాస్తు చేసుకోవడానికి ఆసక్తి చూపడం లేదు.

కనిపించని సమగ్రత

విద్యాహక్కు చట్టాన్ని అమలు చేయడంలో ప్రభుత్వ చిత్తశుద్ధికి నిదర్శనం లేదు. అందుకే పాఠశాల విద్యాశాఖ చేస్తున్న తప్పిదాలు ప్రైవేట్ పాఠశాలలకు అనుకూలంగా మారుతున్నాయి. గతేడాది కూడా ఫీజులపై కోర్టులను ఆశ్రయించారు. చాలా పాఠశాలల్లో ఆర్టీఈ అమలు కానప్పటికీ ప్రభుత్వం ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోలేదు. తప్పులు లేకుండా నోటిఫికేషన్ ఇచ్చి ఉంటే కనీసం వచ్చే ఏడాది కూడా ప్రైవేట్ పాఠశాలలకు కోర్టుకు వెళ్లే అవకాశం ఉండేది కాదు. మరోవైపు సీబీఎస్‌ఈ సిలబస్‌ను అందిస్తున్న పాఠశాలలు కూడా కోర్టును ఆశ్రయించాయి. సీబీఎస్‌ఈ విద్యాసంవత్సరాన్ని ముందుగానే ప్రారంభించి, ఆర్‌టీఈకి 25% సీట్లు రిజర్వ్ చేసి, ఆ తర్వాత భర్తీ చేయకుంటే ఏం చేయాలని వారు ప్రశ్నిస్తున్నారు. మరోవైపు ఆర్టీఈ కింద ఇచ్చే సీట్లకు నగదు చెల్లించాలని అమ్మఒడి సూచించడంతో తల్లిదండ్రులు కూడా నిరాసక్తి చూపుతున్నారు. అమ్మోడి డబ్బులు చెల్లిస్తే ఆర్టీఈ ఏమైందని అడుగుతున్నారు. నేరుగా వెళ్లి పాఠశాలలో సీటు తీసుకుంటే కోరుకున్న చోట సీటు వస్తుందని, అయితే ఆర్టీఈలో అడిగిన సీటు వస్తుందన్న గ్యారెంటీ లేదని అభిప్రాయపడుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-13T14:08:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *