ఉప్పు వినియోగం: ఉప్పు వినియోగంపై WHO హెచ్చరిక

చివరిగా నవీకరించబడింది:

వంటల్లో ఉప్పు ఎక్కువగా ఉన్నా లేదా చాలా తక్కువగా ఉన్నా మనం అసలు తినలేము. ఉప్పు మన జీవితంలో ఒక భాగమైపోయింది. అయితే అదే ఉప్పుతో ప్రమాదం పొంచి ఉందని ఆరోగ్య నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు

ఉప్పు వినియోగం: ఉప్పు ఎక్కువైతే... అంతే

ఉప్పు వినియోగం: వంటల్లో ఉప్పు ఎక్కువగా ఉన్నా లేదా చాలా తక్కువగా ఉన్నా మనం అసలు తినలేము. ఉప్పు మన జీవితంలో ఒక భాగమైపోయింది. అయితే అదే ఉప్పుతో ప్రమాదం పొంచి ఉందని ఆరోగ్య నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు. ఒక వ్యక్తి రోజుకు 2400 mg ఉప్పు మాత్రమే తినాలని నిపుణులు సిఫార్సు చేస్తున్నారు. 2400 మిల్లీగ్రాములు ఒక టేబుల్ స్పూన్ ఉప్పుకు సమానం. కానీ మనం ఒక కప్పు పెరుగు అన్నంలో దాదాపు అంత ఉప్పు వాడతాం. అంటే మనం తినాల్సిన దానికంటే చాలా ఎక్కువ ఉప్పు వినియోగిస్తున్నాం. అయితే ఉప్పు వాడకంపై ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ) హెచ్చరించింది.

2030 నాటికి మరణం యొక్క 70 లక్షణాలు (ఉప్పు వినియోగం)

ఉప్పు తగ్గించకుంటే ముప్పు పొంచి ఉందని వెల్లడించారు. సోడియం వినియోగాన్ని తగ్గించడంలో ప్రపంచం వెనుకబడి ఉందని WHO ఇటీవల ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. సోడియం తీసుకోవడం తగ్గింపు పేరుతో నివేదికను విడుదల చేసింది. 2030 నాటికి, ఉప్పు తీసుకోవడం తగ్గించడం ద్వారా 70 శాతం మరణాలను నివారించవచ్చు. అధిక సోడియం వినియోగం గుండెపోటు మరియు అకాల మరణాల ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది.

కాబట్టి ప్రస్తుత వినియోగం నుంచి 30 శాతం తగ్గించేందుకు ప్రపంచ దేశాలు అంగీకరించాయి. 2025 నాటికి ఉద్గారాలను 30 శాతం తగ్గించే దిశగా దేశాలు ముందుకు సాగడం లేదని నివేదిక పేర్కొంది. ప్రస్తుతం ప్రపంచ తలసరి సోడియం వినియోగం రోజుకు సగటున 10.8 గ్రాములుగా ఉంది. కానీ ఒక టీస్పూన్ కంటే ఎక్కువ ఉండకూడదని WHO సూచించింది. కేవలం 5 శాతం సభ్య దేశాలు మాత్రమే లక్ష్యం దిశగా పనిచేస్తున్నాయని ఆరోగ్య సంస్థ తెలిపింది.

మరెన్నో సమస్యలు..

ఉప్పు ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల రక్త ప్రసరణ నేరుగా దెబ్బతింటుంది. అధిక ఉప్పు ఎలక్ట్రోలైట్‌లను నియంత్రించడం ద్వారా అధిక రక్తపోటుకు కారణమవుతుంది. ఉప్పు అడ్రినల్ గ్రంథులను ప్రేరేపిస్తుంది. వడదెబ్బతో బాధపడేవారికి ఉప్పు మంచిది. ఉప్పు శరీరంలోని మినరల్స్‌ను మెయింటెయిన్ చేయడానికి సహాయపడుతుంది. అయితే ఉప్పు ఎక్కువగా తీసుకుంటే ఆ ప్రభావం వెంటనే కనిపించకపోవచ్చు కానీ క్రమంగా తీవ్ర సమస్యలతో బాధపడాల్సి వస్తుందని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

ఉప్పు ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల రక్తనాళాలపై ఒత్తిడి పడుతుంది. దీంతో బీపీ పెరుగుతుంది. దీని వల్ల గుండెపోటు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అయితే రోగ నిరోధక శక్తి ఉన్నవారిలో ఇలా వచ్చే అవకాశాలు తక్కువగా ఉంటాయని వైద్యులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

మనం ఎక్కువగా ఉప్పు తీసుకుంటే, శరీరంలోని నీటిని ఫిల్టర్ చేసే కిడ్నీల సామర్థ్యం దెబ్బతింటుంది. రక్తంలో అదనపు ఉప్పును నియంత్రించడానికి మూత్రపిండాలు తీవ్రంగా పనిచేస్తాయి. దీని కారణంగా, వారిపై అదనపు ఒత్తిడి పెరిగి మూత్రపిండాల వ్యాధికి కారణమవుతుంది.

ఆహారంలో ఉప్పు ఎక్కువగా ఉంటే అందులోని సోడియం ఎముకల్లోని కాల్షియంను దెబ్బతీస్తుంది. ఫలితంగా ఎముకల పటుత్వం తగ్గి ఆస్టియోపెరెసిస్ (ఆస్టియోపోరోసిస్) వచ్చే అవకాశం ఉంది.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *