కర్ణాటక ఎన్నికలు 2023: కన్నడ కోటపై మళ్లీ కాషాయం ఎగురుతుందా?

బెంగళూరు: దేశంలో బీజేపీని ఏకైక ‘పాన్ ఇండియా పార్టీ’గా ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ప్రకటించిన కొద్ది గంటల్లోనే కర్ణాటక ఎన్నికలు ముగిశాయి. నాలుగు దశాబ్దాల్లో ఇద్దరు ఎంపీల స్థాయి నుంచి 303 ఎంపీల స్థాయికి ఎదిగిన ఏకైక పార్టీ బీజేపీయే అయినా.. దక్షిణాదిలో బీజేపీ అధికారంలో ఉన్న ఏకైక రాష్ట్రం కర్ణాటక. కాంగ్రెస్ పార్టీ కూడా ఇక్కడ గట్టిపోటీ ఇవ్వగల సత్తా ఉండగా, జేడీఎస్ మాత్రం తన ఉనికిని చాటుకోవాలనే పట్టుదలతో ఉంది. అదే సమయంలో విరామం లేకుండా కొద్దికాలంగా సాగుతున్న కాంగ్రెస్ పోరాటం బీజేపీపై కొంత ప్రతికూల ప్రభావం చూపే అవకాశం లేకపోలేదని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంటున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో అనేక సవాళ్ల మధ్య బీజేపీ మరోసారి అధికారంలోకి వస్తుందా, కాంగ్రెస్ జెండా రెపరెపలాడుతుందా? కన్నడలో చర్చ జరుగుతోంది.

2018లో హంగ్…

కర్ణాటకలో గత అసెంబ్లీ ఎన్నికలు 2018లో జరిగాయి. హంగ్ అసెంబ్లీ ఫలితాలు వెలువడ్డాయి. బీజేపీ 104 సీట్లతో అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరించింది. అయితే ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసే సంఖ్యాబలం లేకపోవడంతో 37 సీట్లు గెలుచుకున్న జేడీఎస్ 80 సీట్లు గెలుచుకున్న కాంగ్రెస్ పార్టీతో ఎన్నికల అనంతరం పొత్తు పెట్టుకుని ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. కుమారస్వామి ముఖ్యమంత్రి. అయితే 2019 జూలైలో రెండు పార్టీలకు చెందిన కొందరు ఎమ్మెల్యేలు బీజేపీలో చేరడంతో కూటమి ప్రభుత్వం కూలిపోయింది. యడ్యూరప్ప ముఖ్యమంత్రిగా భాజపా ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. 2021లో సీఎం పదవికి రాజీనామా చేసిన తర్వాత బొమ్మై సీఎం పగ్గాలు చేపట్టారు. ప్రస్తుతం అధికార బీజేపీకి 121 మంది, కాంగ్రెస్‌కు 70 మంది, జేడీఎస్‌కు 30 మంది ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు.

ప్రధాన పార్టీల వ్యూహాలు, సవాళ్లు…

ఎన్నికల తేదీలను ఈసీ ప్రకటించగానే మళ్లీ కమల వికాసం కారకుడని ముఖ్యమంత్రి బొమ్మయి ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. రాష్ట్ర జనాభాలో 40 శాతంగా ఉన్న లింగాయత్‌లు, వొక్కలిగ వర్గాల మద్దతును కూడగట్టుకునేందుకు బీజేపీ గత కొంతకాలంగా గట్టి ప్రయత్నాలు చేస్తోంది. తాజాగా ముస్లింలకు 4 శాతం రిజర్వేషన్లు రద్దు చేసి ఈ రెండు సామాజిక వర్గాలకు రిజర్వేషన్లు పెంచి వారిని చేర్చేందుకు చర్యలు చేపట్టారు. గత కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం ముస్లింలకు 4 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించగా, ఇప్పుడు బీజేపీ దానిని రద్దు చేసింది. మరోవైపు, బిజెపి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఇటీవల అవినీతి మరియు మత ధ్రువీకరణ ఆరోపణలను ఎదుర్కొంటోంది. ముఖ్యమంత్రి బసవరాజ్ బొమ్మై ఇవన్నీ నిరాధార ఆరోపణలుగా కొట్టిపారేస్తున్నారు. రాష్ట్ర, జాతీయ స్థాయిలో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీకి ఉన్న ప్రజాదరణ, బీజేపీ విధానాలపై రాష్ట్ర బీజేపీకి గట్టి నమ్మకం ఉంది. మరోసారి అధికార పగ్గాలు చేపట్టేందుకు ఇవే ప్రధాన అస్త్రాలని పార్టీ బలంగా విశ్వసిస్తోంది.

అవినీతిపై పోరులో కాంగ్రెస్‌దే ప్రధానం

రాష్ట్రంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వం అవినీతిమయమని, 40 శాతం కమీషన్ల ప్రభుత్వమని గత కొంతకాలంగా బీజేపీపై కాంగ్రెస్ విమర్శలు గుప్పిస్తోంది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని రద్దు చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. మోదీ చిలిపిగా ఆడుతున్నారని ఆరోపించారు. నిరుద్యోగ సమస్యతో యువత సతమతమవుతున్నారని కాంగ్రెస్ ప్రచారం చేస్తోంది. తాము అధికారంలోకి వస్తే నిరుద్యోగ పట్టాదారులకు రెండేళ్లపాటు నెలకు రూ.3 వేల చొప్పున సాయం చేస్తామని హామీ ఇచ్చారు. గణనీయంగా ఓటర్లుగా నమోదైన వెనుకబడిన తరగతులు, మైనారిటీలు, దళితుల ఓట్లను ఆకర్షించేందుకు ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. ఈసారి అధికారం తమదేనంటూ ఈసీ ఎన్నికల ప్రకటన వెలువడగానే కేపీసీసీ అధ్యక్షుడు డీకే శివకుమార్ అప్రమత్తమయ్యారు.

కింగ్ మేకర్ పాత్రలో జేడీఎస్…

కర్ణాటక రాజకీయాల్లో జేడీఎస్ కింగ్ మేకర్ పాత్ర పోషిస్తోంది. బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌లు చాలా దూరం పాటిస్తూ ఎన్నికల అనంతర పొత్తు అవకాశాలను పదిలం చేసుకుంటున్నాయి. ప్రధానంగా రైతుల సంక్షేమం, ప్రాంతీయాభివృద్ధి అంశాలపైనే జేడీఎస్ అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు వెళుతోంది. మొత్తానికి కర్ణాటకలో త్రిముఖ పోటీ రసవత్తరంగా మారనుందని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంటున్నారు. అధికారంలో ఉంటే అవినీతి, పోలరైజేషన్, ప్రభుత్వ వ్యతిరేక ఓటు బీజేపీకి సవాళ్లు కాగా, కాంగ్రెస్‌లో సీఎం పదవిని ఆశిస్తున్న నేతలు ఎక్కువ మంది ఉండటంతో అనుకున్నది సాధించే అవకాశం ఉంది. నాయకులు కలిసి పనిచేస్తేనే ఫలితం ఉంటుంది. ఓటర్లు ఏకపక్షంగా తమ వైపే ఉన్నారని జేడీఎస్ చెబుతున్నా.. జేడీఎస్ మాత్రం కింగ్ మేకర్ పాత్రకే పరిమితం కావచ్చని రాజకీయ పండితులు అంచనా వేస్తున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో ఓటర్లు మళ్లీ ‘హంగ్’ తీర్పు వస్తుందా? మరి స్పష్టమైన మెజారిటీతో ఏ పార్టీకి అధికారం అప్పగిస్తారో చూడాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-29T19:04:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *