విద్య: పాఠశాలల అభివృద్ధిపై మాట మార్చిన ప్రభుత్వం! సరికొత్త పాట!

నాడు – నేటి మడత!

పాఠశాలల అభివృద్ధిపై జగన్ మాట మార్చారు

వచ్చే జూలై నాటికి అన్ని పనుల ప్రకటన

మరో రెండేళ్లకు సరికొత్త పాట

అప్పుడే దాన్ని ‘కార్పొరేట్’గా మార్చుకోవచ్చు!

ఎన్నికలలోపు పూర్తి చేసేది లేదని పరోక్షంగా వెల్లడించారు

రెండవ దశ ఆగస్టు 2022 నాటికి పూర్తి చేయాలి

రూ.8 వేల కోట్లకు 1751 కోట్లు ఖర్చు చేశారు

ఈ బడ్జెట్‌లో రూ.3500 కోట్లు కేటాయింపు

బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో పనులు కదలడం లేదు

సగం పనులు కూడా జరగలేదని బొత్స అంగీకరించారు

వచ్చే ఏడాది పూర్తి చేయడం కష్టం

అపురూపమైన మూడో దశ పనులు

‘నాడు-నేడు పథకం’ ఎప్పుడు? ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ లేవనెత్తిన అనుమానాలు నిజమయ్యాయి. ప్రభుత్వ పాఠశాలలను ‘కార్పొరేట్’ స్థాయికి తీసుకెళ్తున్నామంటూ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం, ముఖ్యమంత్రి జగన్ (జగన్) చేస్తున్న దందాలు బట్టబయలయ్యాయి. షెడ్యూల్ ప్రకారం ఇప్పటికైనా మూడో దశ పనులు ప్రారంభించాలి. కానీ, జగన్ ప్రభుత్వం ఇప్పటికీ ‘రెండో దశ’ దాటలేకపోయింది. ఈ పనులకు రూ. 8 వేల కోట్లలో ఇప్పటికే 1751 కోట్లు మాత్రమే ఖర్చు చేశారు. నిధులు సరిపోక పనులు ప్రారంభించడంతో కొండంతలు కుప్పలుగా బిల్లులు పేరుకుపోయాయి. దీంతో పనులు పూర్తి చేసేందుకు కాంట్రాక్టర్లు ముందుకు రావడం లేదు.

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఎప్పటికప్పుడు గడువును పొడిగిస్తోంది. గతేడాది ఆగస్టు నాటికి పనులు పూర్తి చేయాల్సి ఉంది. ఈ ఏడాది జూన్ నాటికి పూర్తి చేస్తామని అప్పట్లో చెప్పారు. గడువు ఇంకా పొడిగిస్తే మరో రెండేళ్లు పడుతుందని జగన్ అంటున్నారు. ఎన్ని పొడిగింపులు జరిగినా పని సగం కూడా పూర్తి కాలేదు! ఈ విషయాన్ని స్వయంగా మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ మీడియాతో చెప్పారు.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ పాఠశాలల రూపురేఖలు మార్చేందుకు జగన్ ప్రభుత్వం నాడు-నేడు పథకాన్ని చేపట్టింది. ప్రతిష్టాత్మకమైన పథకమని, నిర్దేశిత సమయానికి పూర్తి చేస్తామని చెప్పారు. షెడ్యూల్ కూడా ప్రకటించారు. రెండో దశ పనులు ఏడాది ఆలస్యంగా ప్రారంభమయ్యాయి. దానికి సరిపడా నిధులు కేటాయించలేదు. చేసిన పనులకు బిల్లులు పూర్తిగా చెల్లించలేదు. దీంతో చాలా చోట్ల పనులు నిలిచిపోయాయి. ఇప్పటికే మూడో దశ పనులు ప్రారంభం కావాల్సి ఉండగా అది కుదరలేదు. ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో ప్రభుత్వం ఈ పథకంపై మాట మార్చింది. గత కొద్దిరోజులుగా సీఎం జగన్ మరో ‘రెండేళ్లు’ అన్నారు. ఈ ఏడాది జులై నాటికి అన్ని పాఠశాలల్లో పనులు పూర్తి చేస్తామని హామీ ఇచ్చిన ప్రభుత్వం ఇప్పుడు తానేమీ కాదంటూ చేతివాటం ప్రదర్శిస్తోంది. గత పది రోజులుగా అసెంబ్లీ, ఇతర బహిరంగ సభల్లో సీఎం జగన్ మాట్లాడిన మాటలు చూస్తే ఈ విషయం స్పష్టమవుతోంది. ‘రెండేళ్లు సమయం ఇవ్వండి.. కార్పొరేట్ పాఠశాలలకు దీటుగా తీర్చిదిద్దుతామని కొత్తపాట పాడుతున్నారు. రోజు వారీ పనులు ఇప్పట్లో పూర్తి చేయలేమని స్వయంగా ముఖ్యమంత్రే పరోక్షంగా ఒప్పుకున్నారు. మరోసారి అవకాశం ఇస్తే నేటితో పనులు పూర్తవుతాయని చెబుతున్నారు. తమ ప్రభుత్వంలో పనులు ఎందుకు పూర్తి చేయలేకపోతున్నారు? పనుల్లో జాప్యానికి కారణాలేంటి? వంటి విషయాలను ప్రస్తావించలేదు

ఇదీ షెడ్యూల్

ప్రభుత్వం ప్రకటించిన షెడ్యూల్‌ ప్రకారం 2019 నవంబర్‌లో మొదటి దశ పనులు ప్రారంభించి 2021 ఆగస్టు నాటికి పూర్తి చేయాలి. రెండో దశ పనులు 2021 ఆగస్టులో ప్రారంభించి 2022 జూలై నాటికి పూర్తవుతాయి. మూడో దశ పనులు ప్రారంభం కానున్నాయి. ఆగస్ట్ 2022 మరియు జూలై 2023 నాటికి పూర్తవుతుంది.

ముందుకు సాగని పనులు

షెడ్యూల్ ప్రకారం, మొదటి దశ పనులు 2019 నవంబర్‌లో ప్రారంభమైనప్పటికీ గడువులోగా పూర్తి కాలేదు. 2022 వరకు సమయం గడిచిపోయింది.రూ.3,669 కోట్లు వెచ్చించి 15,715 పాఠశాలలను అభివృద్ధి చేసింది. రెండవ దశ పనులు ఒక సంవత్సరం తర్వాత అంటే ఆగస్టు 2022లో ప్రారంభమయ్యాయి. దాదాపు 15 వేల పాఠశాలలు ఎంపిక చేయబడ్డాయి. అదనపు తరగతి గదుల నిర్మాణంతో ఈ సంఖ్య 22,344కు చేరింది. రెండో దశ పనులకు రూ.8 వేల కోట్లు అవసరమవుతాయని అంచనా. కానీ ఇప్పటి వరకు రూ.1665 కోట్లు మాత్రమే ఖర్చు చేశారు. ఈ విషయాన్ని ప్రభుత్వం బడ్జెట్‌లోనే ప్రస్తావించింది. ఇప్పటికీ రూ. 6,335 కోట్ల పనులు జరగాల్సి ఉంది. 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరంలో నాడు-నేడు పథకానికి ప్రభుత్వం రూ.3500 కోట్లు మాత్రమే కేటాయించింది. ఇంకా రూ.2835 కోట్లు కావాలి. ఈ నిధులు ఎక్కడి నుంచి వస్తాయో ప్రభుత్వం చెప్పడం లేదు. చేపట్టిన రూ. 1751 కోట్ల విలువైన పనులకు బిల్లులు పూర్తి స్థాయిలో ఇవ్వలేదు. సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో ప్రధానోపాధ్యాయులు, పేరెంట్ కమిటీలు పనులపై ఆసక్తి చూపడం లేదు. దీంతో చాలా చోట్ల పనులు నిలిచిపోయాయి. నేడు పనులు ముందుకు సాగని పరిస్థితి నెలకొంది.

అయితే గత నెల 27న రోజు వారీగా 1300 కోట్లు విడుదల చేశారని.. ఒక్క రూపాయి కూడా బాకీ లేదని మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ అన్నారు. కానీ, నాడు-నేడు అధికారిక వెబ్‌సైట్‌లో మాత్రం 1700 కోట్లకు పైగా పనులు జరిగినట్లు చూపుతోంది. ప్రభుత్వం ప్రతిష్టాత్మక పథకమని చెబుతున్నా.. మొదటి నుంచి పూర్తి స్థాయిలో దృష్టి సారించిన దాఖలాలు లేవు. హెచ్‌ఎంలు, పేరెంట్‌ కమిటీలతో నిర్మాణ పనులు జరుగుతున్నాయి. పేరుకు తల్లిదండ్రుల కమిటీలు ఉన్నప్పటికీ వాస్తవంలో వాటి పాత్ర లేదు. ప్రభుత్వం విద్యుద్దీకరణ సామాగ్రి, టైల్స్, ఇసుక, సిమెంట్ సరఫరా చేస్తున్నప్పటికీ నిర్మాణ వ్యయంపై శ్రద్ధ చూపడం లేదు. బిల్లులు వచ్చినా రాకపోయినా తాపీ మేస్త్రీలతో మాట్లాడి కూలీ ఖర్చులు ఇచ్చే భారం హెచ్ ఎంలపై పడుతోంది.

స్పందించని కాంట్రాక్టర్లు

బెంచీలు, టైల్స్, పెయింట్స్, ఫ్యాన్లు, ఆర్వీ ప్లాంట్లు తదితరాలను ఏపీ ఎడ్యుకేషనల్ వెల్ఫేర్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ డెవలప్‌మెంట్ కార్పొరేషన్ (ఏపీఈడీడబ్ల్యూఐడీసీ) సేకరిస్తోంది. ఈ సంస్థ రెండో దశ పనుల కోసం దాదాపు రూ.2 వేల కోట్ల విలువైన నిర్మాణ సామగ్రి మరియు వస్తువులను కొనుగోలు చేస్తుంది. గత ఆరు నెలలుగా రెండో దశ పనులకు టెండర్లు పిలిచినా కాంట్రాక్టర్లు ముందుకు రావడం లేదు. చెల్లింపులు చేసేందుకు ఎవరూ రావడం లేదని తెలిసింది. విద్యుత్ దీపాలు, ఫ్యాన్ల టెండర్లు కూడా ఖరారు కాలేదు. సకాలంలో బిల్లులు ఇవ్వకపోవడంతో కాంట్రాక్టర్లు ముందుకు రావడం లేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-03T14:24:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *