TSPSC: అయోమయంలో అభ్యర్థులు! నిరాశతో ఊరు విడిచి వెళ్తున్న నిరుద్యోగులు!

ప్రిపరేషన్‌పై గందరగోళం!

‘రద్దు’తో అభ్యర్థుల్లో నిరాశ

నగరం విడిచి వెళ్లిపోతున్న వైనం

ఉగాదికి ఇంటికి వెళ్లి అక్కడే ఉండు

హైదరాబాద్ సిటీ, ఏప్రిల్ 2 (ఆంధ్రజ్యోతి): అది చిక్కడపల్లిలోని సిటీ సెంట్రల్ లైబ్రరీ! నెల రోజుల క్రితం అది నిరుద్యోగ అభ్యర్థులతో నిండి ఉండేది. కూర్చోవడానికి ఒక్క కుర్చీ కూడా లేదు. వరండాలు, హాళ్లన్నీ అభ్యర్థులతో కిక్కిరిసిపోయాయి. చాలా మంది బయట చెట్ల కింద స్టడీ కుర్చీలు వేసుకుని శ్రద్ధగా చదువుకునేవారు. ఇంకా పరిస్థితి లేదు. అభ్యర్థులు లేరు. వారి ఇంటి నుంచి తెచ్చిన స్టడీ చైర్లను చెట్లకు బిగించి తాళాలు వేశారు. ఏ చెట్టుకు పదుల సంఖ్యలో స్టడీ కుర్చీలు కట్టారు. చిక్కడపల్లిలోని సిటీ సెంట్రల్ లైబ్రరీలోనే కాకుండా ఉస్మానియా యూనివర్సిటీలోని ల్యాండ్‌స్కేప్ గార్డెన్‌లో కూడా స్టడీ చైర్‌లకు తాళాలు వేసి ఉన్నాయి. ఓయూ లైబ్రరీలో పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు కూడా తగ్గారు. నగరంలోని వందలాది ప్రైవేట్ స్టడీ హాళ్లలోనూ అభ్యర్థులు తగ్గుముఖం పట్టారు. అనేక ప్రైవేట్ హాస్టళ్లు కూడా ఖాళీ అవుతున్నాయి. టీఎస్‌పీఎస్‌సీ పేపర్ లీక్ కావడంతో అప్పటిలోగా కట్ చేస్తారని ఆశించిన అభ్యర్థులు నిరాశకు గురయ్యారు.

తెలంగాణ ఏర్పడిన తర్వాత వివిధ ఉద్యోగాలకు సిద్ధమవుతున్న వారికి సకాలంలో నోటిఫికేషన్లు రాలేదు. రోజురోజుకు వయసు మీద పడి, జీవితంలో అస్థిరతతో, ప్రైవేట్ ఉద్యోగాలు చేస్తూ, ఇంట్లోనే ఉంటూ, వ్యవసాయ పనుల్లో చేదుగా ఉన్న వారిలో ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ ప్రకటన కొత్త ఆశలు చిగురింపజేసింది. గతంలో ఎన్నడూ లేనివిధంగా పెద్దఎత్తున గ్రూప్ ఉద్యోగాలు భర్తీ చేస్తామని అసెంబ్లీలో సీఎం ప్రకటించడంతో నిరుద్యోగులు హర్షం వ్యక్తం చేశారు. అంతేకాదు వయోపరిమితిని పొడిగించడం కూడా అభ్యర్థుల్లో ఉత్సాహాన్ని నింపింది. గ్రూప్-1లో 503, గ్రూప్-2లో 782, గ్రూప్-3లో 1375, గ్రూప్-4లో 8,039 పోస్టులకు నోటిఫికేషన్లు వెలువడ్డాయి. వివిధ విభాగాల్లో ఖాళీలను ప్రకటించారు. కొలువుల పండుగ రావడంతో చాలా మంది యువతులు పెళ్లిళ్లు వాయిదా వేసుకుని పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమయ్యారు. కొందరు ప్రైవేట్ ఉద్యోగాలను వదులుకుని పరీక్షలకు సిద్ధమయ్యారు. ప్రభుత్వంలోని వివిధ శాఖల్లో పనిచేస్తున్న కొందరు ఉద్యోగులు ఏడాది పాటు సెలవు పెట్టి గ్రూప్-1, గ్రూప్-2 రాసేందుకు సిద్ధమయ్యారు.

పేపర్ లీక్‌తో నిరుద్యోగుల్లో అయోమయం నెలకొంది

టీఎస్‌పీఎస్‌సీలో పేపర్ లీక్ కావడంతో నిరుద్యోగ అభ్యర్థులు ఉలిక్కిపడ్డారు. ఏఈ పేపర్ ఒక్కటే లీక్ అయింది కదా? అని తొలుత భావించిన అభ్యర్థులు ఆ తర్వాత గ్రూప్-1 వరకు జరిగిన పలు పోటీ పరీక్షల తాలూకు పేపర్లు లీక్ అయ్యాయని, ఆయా పరీక్షలను రద్దు చేసినట్లు ప్రకటన రావడంతో నిరాశ చెందారు. TSPSC ఏర్పడినప్పటి నుండి, అనేక పోటీ పరీక్షలలో పేపర్లు లీక్ అవుతున్నాయనే పుకార్లు కొన్నేళ్లుగా పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతున్నాయి.

ఉగాది ఇంకా ఇంటికి రాలేదు

చాలా మంది చాలా ఏళ్లుగా గ్రూప్-1, గ్రూప్-2 తదితర పోటీ పరీక్షలకు ప్రిపేర్ అవుతున్నారు. ఉద్యోగం సంపాదించాలనే తపనతో కొన్ని నెలలుగా ఇంటికి వెళ్లకుండా హాస్టల్, లైబ్రరీ, స్టడీ హాల్ తప్ప వేరే గమ్యం లేకుండా ప్రిపేర్ అయ్యారు. కొందరైతే తమ దగ్గరి బంధువుల పెళ్లిళ్లకు, చావులకు కూడా వెళ్లకుండా ప్రిపరేషన్ అనే కఠోర దీక్షతో ఏడాది కాలం గడిపేస్తుంటారు. పేపర్ లీకేజీ, తదనంతర పరిణామాల కారణంగా చాలా మంది ప్రస్తుతం తమ ప్రిపరేషన్‌ను నిలిపివేశారు. సీరియస్ గా ప్రిపేర్ అవుతున్న వారిలో కొందరు ఉగాది పండుగకు ముందే ఇళ్లకు వెళ్లగా, మరికొందరు ఉగాది పండుగకు ఇంటికి వెళ్లి ఇంకా రాలేదు. కొందరు హాస్టళ్లు ఖాళీ చేసి వెళ్లిపోయారు, మరికొందరు తమ స్నేహితుల గదుల్లో పుస్తకాలు, బ్యాగులు సర్దుకున్నారు. గ్రూపులకు ప్రిపేర్ అయిన వారిలో ఎక్కువ మంది పేద, మధ్యతరగతి అభ్యర్థులే కావడంతో పరీక్షలను రద్దు చేయడంతో వారంతా తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఇంకా ఎన్నాళ్లు పరీక్షలు రాయాలి? ఏదైనా పని చేసినా పెళ్లి చేసుకోవాలని కుటుంబ సభ్యుల నుంచి ఒత్తిడి పెరుగుతోంది. కొన్నేళ్లుగా కోచింగ్, హాస్టల్ ఫీజుల కోసం అప్పులు చేసి వేలల్లో పంపాం. తమ వల్ల కాదంటూ కొందరు తల్లిదండ్రులు చేతులెత్తేశారు.

బోరింగ్ లైబ్రరీలు, స్టడీ హాల్స్

రెండేళ్లుగా నిరుద్యోగ అభ్యర్థుల క్యూలు నిండడంతో నగరంలోని అశోక్‌నగర్, ఆర్టీసీ క్రాస్ రోడ్, చిక్కడపల్లి, గాంధీనగర్, విద్యానగర్, దిల్ సుఖ్ నగర్, చైతన్యపురి ప్రాంతాల్లోని ప్రైవేట్ హాస్టళ్లు, స్టడీ హాళ్లు కిక్కిరిసిపోయాయి. నిరుద్యోగుల అవసరాన్ని ఆసరాగా చేసుకుని సాధారణ ఫీజులు పెంచి అభ్యర్థులను దోచుకున్నారు. ఆరు నెలల క్రితం వరకు స్టడీ హాల్స్ నెలవారీ అద్దె రూ.1200-రూ.1500 మధ్య ఉండగా, ఒక దశలో రూ.2000 నుంచి రూ.2500 వరకు పెరిగింది. ప్రయివేటు హాస్టళ్లలో నెలవారీ అద్దె రూ.4 వేల నుంచి రూ.6 వేలకు పెంచారు. పేపర్ లీకేజీ, పరీక్షల రద్దు కారణంగా హాస్టళ్లకు, స్టడీ హాళ్లకు వేలల్లో ఫీజులు కట్టిన వారంతా ఇక ఫీజు కట్టలేమని వెనుదిరుగుతున్నారు. దీంతో హాస్టళ్లు, స్టడీ హాళ్లు నిండుగా కనిపిస్తున్నాయి.

విధుల్లో చేరాలా? సిద్దంగా ఉండండి.?

నేను ప్రభుత్వ ఉద్యోగిని. గ్రూప్-1 ఉద్యోగం కోసం ఆరు నెలలు సెలవు తీసుకున్నాను. గ్రూప్-1 ప్రిలిమ్స్‌లో అర్హత సాధించాక, మా నాన్నమ్మ చనిపోయిందో లేదో చూసేందుకు వెంటనే నగరానికి వచ్చాను. మెయిన్స్‌కు ప్రిపేర్ అవుతున్నాను.. తీసుకున్న ఆరు నెలలు పూర్తయిన తర్వాత సెలవు పొడిగింపు కోసం ఇటీవల దరఖాస్తు చేసుకున్నాను. ఇంతలో పేపర్ లీక్ కావడంతో గ్రూప్-1 ప్రిలిమ్స్ రద్దు చేసినట్లు ప్రభుత్వం నుంచి ప్రకటన వచ్చింది. ఇప్పుడు నేను ప్రిలిమ్స్ మరియు మెయిన్స్ కోసం సిద్ధం చేయాలా? నాకు అర్థం కాలేదు.

– వరంగల్ నుంచి గ్రూప్-1 అభ్యర్థి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-03T12:58:44+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *