పోలీస్ పోస్టులు: మడమ తిప్పిన జగన్ సర్కార్!

ఏటా ఇస్తాను.. మూడేళ్లు!

25,000 ఖాళీలలో నాలుగోది భర్తీ చేయబడింది. 6,511 పోస్టులకు మాత్రమే నోటిఫికేషన్

లక్షల మంది అభ్యర్థులు వస్తారని అంచనా

తెలంగాణతో పోలిస్తే ఏపీలో నియామకాలు నామమాత్రమే

ఏటా భర్తీ చేస్తామని 2019లో ఇచ్చిన హామీనా?

సిబ్బంది లేదా ఉన్నతాధికారుల్లో తీవ్ర అసంతృప్తి, అసహనం

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో ఎస్‌ఎస్‌ఐ, కానిస్టేబుల్‌ పోస్టుల భర్తీకి హోం శాఖ నోటిఫికేషన్‌ విడుదల చేసింది. అయితే దీనిపై నిరుద్యోగులు మౌనం వహిస్తున్నారు. పాదయాత్రలో ప్రతిపక్ష నేతగా జగన్ ఇచ్చిన హామీ ఏంటి? ఇప్పుడు ముఖ్యమంత్రిగా ఏం చేస్తున్నారని ప్రశ్నిస్తున్నారు. ఎందుకంటే.. ప్రతిపక్ష నేతగా నిరుద్యోగులకు ముఖ్యంగా పోలీసు శాఖకు వాగ్దానాల మీద వాగ్దానాలు చేశారు. ఏటా నోటిఫికేషన్ ఇవ్వబడుతుంది. సక్రమంగా ఉద్యోగాలు భర్తీ చేస్తామన్నారు. ప్రధానంగా 2019లో అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత అక్టోబర్ 21న జరిగిన పోలీసు అమరవీరుల సంస్మరణ కార్యక్రమంలోనూ ఇదే మాట.. ఇప్పటికి మూడేళ్లు గడుస్తున్నా పోలీసులపై నిత్యం ఒత్తిడి పెరుగుతుండడంతో కోటాల కోసం నిరుద్యోగులు ఎదురు చూస్తున్నారు. ముఖ్యమంత్రి పట్టించుకోవడం లేదు. తాజా నోటిఫికేషన్‌లో కేవలం 6,511 పోస్టులు మాత్రమే చూపించారు. ఏటా 6,500 ఉద్యోగాలకు నోటిఫై చేస్తామని చెప్పి ఎందుకు వెనుదిరుగుతున్నారని ప్రశ్నిస్తున్నారు. మొత్తం ఖాళీల్లో నాలుగో వంతు భర్తీకి పచ్చజెండా ఊపడంతో అవాక్కయ్యారని అంటున్నారు.

అలా చేస్తే!

2019లో అధికారంలోకి వచ్చిన జగన్.. ఇచ్చిన హామీ మేరకు 2020 జనవరిలో మొదటి నోటిఫికేషన్‌.. 2021లో రెండో, 2022 జనవరిలో మూడో నోటిఫికేషన్‌.. అలా చేసి ఉంటే ఇప్పటికే 19,500 మంది పోలీసులు ఆ శాఖలో చేరి ఉండేవారు. కానీ, అది చేయలేదు. ఇంకా, తాజా నోటిఫికేషన్ ప్రక్రియ ప్రారంభమయ్యే మరియు ఎంపిక ప్రక్రియ ప్రారంభమయ్యే నాటికి (జనవరి 2023) 26,000 పోలీసు ఉద్యోగాలు భర్తీ చేయబడతాయి. అయితే ఇప్పుడు ఇచ్చిన నోటిఫికేషన్ సజావుగా సాగితే 6,511 మంది మాత్రమే శాఖలో చేరనున్నారు. దీంతో పోలీసుల కొరత ఏర్పడుతుందని ఆ శాఖ వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

వారి పరిస్థితి ఏమిటి?

గత మూడేళ్లుగా నోటిఫికేషన్ రాకపోవడంతో ఇప్పుడు విడుదల చేసిన నోటిఫికేషన్ ప్రకారం చాలా మంది దరఖాస్తు చేసుకునే అవకాశం కోల్పోయారు. నిబంధనల ప్రకారం వయోపరిమితి దాటిపోవడమే ఇందుకు కారణం! వీరంతా తమపై ప్రభుత్వాన్ని ప్రశ్నిస్తున్నారు. అదే సమయంలో, వారు మూడేళ్ల వ్యవధిలో ఖాళీగా ఉన్న 26,000 పోస్టులను భర్తీ చేయడానికి నోటిఫికేషన్ కోసం వేచి ఉన్నారు. అయితే కేవలం 6,511 పోస్టులకే నోటిఫికేషన్ రావడంపై ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. మాట మార్చనని పదే పదే చెబుతున్న ముఖ్యమంత్రి. ఇదిలావుంటే, తెలంగాణలో 16,500 పోలీసు ఉద్యోగాల భర్తీకి నోటిఫికేషన్ విడుదలై ఎంపిక కూడా పూర్తయిందని అభ్యర్థులు గుర్తు చేస్తున్నారు. అంతేకాదు తెలంగాణలో మరో 6,500 పోలీసు పోస్టుల భర్తీకి రంగం సిద్ధమైనట్లు చెబుతున్నారు.

జిల్లాలు పెరిగినా..

పని ఒత్తిడిని తట్టుకోలేకపోతున్నామని పోలీసులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. 26 జిల్లాల ఎస్పీలు సైతం జిల్లాలో వెయ్యి మంది వరకు కొరత ఉంటే నేరాలను ఎలా అరికట్టాలని ప్రశ్నిస్తున్నారు. కొత్త జిల్లాలతో పెరిగిన పని ఒత్తిడికి తగ్గట్టుగా శాఖలో ఖాళీలు, పోస్టుల భర్తీ లేకపోవడం సమస్యగా మారుతున్నట్లు చెబుతున్నారు. రోజురోజుకు పెరిగిపోతున్న అత్యాచారాలు, హత్యలు, దొంగతనాలు, సైబర్ నేరాలు, ప్రభుత్వాసుపత్రుల్లో పెరుగుతున్న సిబ్బంది కొరతతో తమకు సవాలుగా మారుతున్నాయని అంటున్నారు. దీంతో జిల్లాల్లో పోలీసులకు వారానికోసారి సెలవులు ఇవ్వలేకపోతున్నారు పోలీసు అధికారులు.

నువ్వేం చెప్పావు?

రాష్ట్రంలో పోలీసులు ఎంత కష్టపడుతున్నారో నాకు తెలుసు. ఖాళీలు, వీక్లీ ఆఫ్‌ దృష్ట్యా పోలీస్‌ పోస్టుల భర్తీకి ఈ డిసెంబర్‌ నుంచి నోటిఫికేషన్‌ ఇస్తాం. ప్రతి సంవత్సరం 6,500 ఉద్యోగాలు భర్తీ చేయబడతాయి. నాలుగేళ్లలో 26 వేల ఖాళీల భర్తీకి ప్రతి జనవరిలో క్యాలెండర్ విడుదల చేస్తాం – ఇది అక్టోబర్ 21, 2019న అమరవీరుల సంస్మరణ సందర్భంగా సీఎం జగన్ చెప్పిన మాట.

మీరు ఈ రోజు ఏమి చేసారు?

రాష్ట్రంలోని నిరుద్యోగ యువతకు మూడేళ్ల క్రితం సీఎం జగన్‌ ఇచ్చిన మాట ఇప్పుడు గుర్తుకు వచ్చింది. పోనీ, మూడేళ్లకు 6,500 చొప్పున 19,500 పోస్టుల భర్తీకి నోటిఫికేషన్ ఇచ్చారా అంటే అదీ లేదు. 6,511 పోస్టులు మాత్రమే ప్రకటించి చేతులు దులుపుకున్నారు. వాస్త వానికి 2019కి ముందు ఉన్న ప రిస్థితి క న్నా ఇప్పుడు పోలీసుల ఒత్తిడి ఎక్కువ గా ఉంది.సిబ్బంది చాల డం లేద ని ‘వీక్లీ ఆఫ్ ’ హామీని కూడా క మిష న ర్ ఆపేసింది. అయితే పోస్టుల భర్తీలో మాత్రం మరోసారి మడమ తిప్పారు!

కౌంట్ తక్కువ!

రాష్ట్ర జనాభా ఐదున్నర కోట్ల మంది. వీరి సేవల కోసం 26 జిల్లాల్లో 1,021 పోలీస్ స్టేషన్లు ఉన్నాయి. ఇక సిబ్బంది సంఖ్యను పరిశీలిస్తే… హోంశాఖ లెక్కల ప్రకారం 75,412 మంది ఉండాలి. కానీ, ఇప్పుడు కనీసం 54 వేల మంది కూడా లేరు. దీంతో పోలీసులు తీవ్ర ఒత్తిడికి గురవుతున్నారని అధికారులు చెబుతున్నారు.

లక్షలాది మంది ఆశావహులు

పోలీస్ డిపార్ట్‌మెంట్‌లో సబ్ ఇన్‌స్పెక్టర్ ఉద్యోగాలకు డిగ్రీ మరియు కానిస్టేబుల్ పోస్టులకు ఇంటర్‌ని అర్హతగా పేర్కొన్నారు. అయితే డిగ్రీ, ఇంటర్ చదివిన యువకులు లక్షల్లో ఉన్నారు. వీరంతా ఇప్పుడు 6,511 పోస్టులకు పోటీ పడాల్సి ఉంది. దాదాపు నాలుగేళ్ల తర్వాత విడుదల చేసిన నోటిఫికేషన్ కు లక్షల్లో దరఖాస్తులు వచ్చే అవకాశం ఉందని పోలీసు రిక్రూట్ మెంట్ విభాగం అంచనా వేస్తోంది. 6,511 పోస్టులకు గానూ కేవలం ఒక్క శాతం మంది అభ్యర్థులు మాత్రమే అవకాశం పొందవచ్చని అభిప్రాయపడ్డారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-30T14:17:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *