స్కాలర్‌షిప్ టెస్ట్: ప్రీ మెడికల్ స్కాలర్‌షిప్ పరీక్ష నోటిఫికేషన్

‘ఆలిండియా ప్రీ మెడికల్ స్కాలర్‌షిప్ టెస్ట్ (సెకండరీ) 2023’ నోటిఫికేషన్ విడుదల చేయబడింది, ఇది వైద్య విద్యను అభ్యసించే ప్రతిభావంతులైన విద్యార్థులకు ఆర్థిక సహాయాన్ని అందించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. ఎంబీబీఎస్ సహా డెంటల్, హోమియో, యునాని, ఆయుర్వేద విభాగాల్లో మెడికల్ డిగ్రీ కోర్సులు అభ్యసిస్తున్న అభ్యర్థులు ఈ అవకాశాన్ని వినియోగించుకోవచ్చు. ఈ పరీక్షలో వారి ప్రతిభ ఆధారంగా ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ మరియు విదేశీ కళాశాలల్లో ప్రవేశం పొందిన వారికి విడివిడిగా స్కాలర్‌షిప్‌లను అందజేస్తారు. పాల్గొనే కళాశాలల వివరాల కోసం వెబ్‌సైట్‌ను సందర్శించండి.

AIPMST 2023 వివరాలు: ఇది ఆబ్జెక్టివ్ పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది. మొత్తం 200 బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ఫిజిక్స్, కెమిస్ట్రీ, బయాలజీ, ఇంగ్లిష్ ప్రావీణ్యం మరియు లాజికల్ రీజనింగ్‌లలో ఒక్కొక్కటి 50 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. అన్ని ప్రశ్నలు ఇంటర్/ XII స్థాయికి సంబంధించినవి. అభ్యర్థులు OMR షీట్‌లో సమాధానాలను గుర్తించాలి. ఒక్కో ప్రశ్నకు నాలుగు మార్కులతో మొత్తం మార్కులు 800. డెబిట్ మార్కులు ఉన్నాయి. సమాధానం తప్పుగా ఉంటే ఒక మార్కు కోత విధిస్తారు. పరీక్ష వ్యవధి మూడు గంటలు. పరీక్ష హాలులోకి మొబైల్స్, కాలిక్యులేటర్లు, లాగ్ టేబుల్స్, నోట్‌బుక్ వంటి వాటిని అనుమతించరు. అభ్యర్థులు తప్పనిసరిగా అడ్మిట్ కార్డ్‌తో పాటు వ్యక్తిగత గుర్తింపు (డ్రైవింగ్ లైసెన్స్/ పాస్‌పోర్ట్/ పాన్ కార్డ్/ ఓటర్ ID/ ఆధార్ కార్డ్/ స్కూల్ లేదా కాలేజ్ ఐడీ కార్డ్) కలిగి ఉండాలి.

స్కాలర్‌షిప్‌లు: ‘నీట్’లో అర్హత సాధించిన అభ్యర్థులు ముందుగా మెడికల్ కాలేజీల్లో అడ్మిషన్ ప్రక్రియను పూర్తి చేయాలి. సంబంధిత పత్రాలను AIPMST మేనేజింగ్ బాడీకి సమర్పించాలి. ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో ప్రవేశం పొందిన వారికి ఒక్కో కోర్సుకు 16 వేల చొప్పున మొత్తం 80 వేల మంది విద్యార్థులకు నిర్ణీత స్కాలర్‌షిప్‌లు అందజేయనున్నారు. ప్రైవేట్ కాలేజీల్లో ప్రవేశాలు పొందిన 94,600 మందికి అవకాశం కల్పించనున్నారు.

ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో చేరిన వారికి: స్కాలర్‌షిప్ పరీక్షలో 90 శాతం కంటే ఎక్కువ మార్కులు సాధించిన వారికి నాలుగేళ్లపాటు ఒక్కో కోర్సుకు రూ.1000. 80 నుంచి 90 శాతం మధ్య మార్కులు సాధించిన వారికి ఒక కోర్సుకు 5000 సంవత్సరానికి ట్యూషన్ ఫీజు చెల్లించబడుతుంది. 70 నుండి 80 శాతం మార్కులు సాధించిన 10,000 మంది విద్యార్థులకు కోర్సు కోసం ప్రామాణిక ల్యాప్‌టాప్ ఇవ్వబడుతుంది.

ప్రైవేట్ కళాశాలల్లో ప్రవేశం పొందిన MBBS అభ్యర్థులకు: స్కాలర్‌షిప్ పరీక్షలో 90 శాతానికి పైగా స్కోర్ చేసిన 100 మంది విద్యార్థులకు ఒక సంవత్సరం ట్యూషన్ ఫీజు ఇవ్వబడుతుంది. 80 నుంచి 90 శాతం మార్కులు పొందిన 500 మంది విద్యార్థులకు ఒక సంవత్సరం పాటు 50 శాతం ట్యూషన్ ఫీజు చెల్లిస్తారు. 70 నుండి 80 శాతం మధ్య స్కోర్ చేసిన వారిలో 10,000 మందికి ప్రామాణిక ల్యాప్‌టాప్ ఇవ్వబడుతుంది.

  • ప్రైవేట్ కళాశాలల్లో ప్రవేశం పొందిన BDS/ BAMS/ BHMS/ BUMS అభ్యర్థులకు: స్కాలర్‌షిప్ పరీక్షలో 90% కంటే ఎక్కువ మార్కులు సాధించిన వారికి సంవత్సరానికి 1000 ట్యూషన్ ఫీజు ఇవ్వబడుతుంది. 80 నుంచి 90 శాతం మధ్య మార్కులు తెచ్చుకున్న వారిలో ఒక్కో కోర్సుకు 5000 మంది విద్యార్థులకు ఒక సంవత్సరానికి 50% ట్యూషన్ ఫీజు చెల్లించబడుతుంది. 70 నుండి 80 శాతం మార్కులు సాధించిన 15,000 మంది విద్యార్థులకు కోర్సు కోసం ప్రామాణిక ల్యాప్‌టాప్ ఇవ్వబడుతుంది.

అర్హత వివరాలు: గుర్తింపు పొందిన బోర్డు నుండి ఫిజిక్స్, కెమిస్ట్రీ, బయాలజీ ప్రధాన సబ్జెక్టులతో ఇంటర్/ XII/ తత్సమాన పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. ప్రస్తుతం చివరి సంవత్సరం పరీక్షలు రాసిన వారు కూడా అర్హులే. అభ్యర్థులు అక్టోబర్ 1, 1997న లేదా ఆ తర్వాత జన్మించి ఉండాలి (ఈ తేదీతో సహా). ‘నీట్’లో అర్హత సాధించి గుర్తింపు పొందిన వైద్య కళాశాలలో ప్రవేశం పొంది ఉండాలి.

ముఖ్యమైన సమాచారం

రుసుములు: జనరల్, OBC, EWS అభ్యర్థులకు రూ.1450; మహిళలు, వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు రూ.1250. GST అడిషన్.

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: ఏప్రిల్ 15

దిద్దుబాటు విండో తెరవబడింది: మే 22 నుండి 24 వరకు

అడ్మిట్ కార్డ్‌ల డౌన్‌లోడ్: మే 28 నుండి

పరీక్షా కేంద్రాలు: అమరావతి, అనంతపురం, చిత్తూరు, ఏలూరు, గుంటూరు, కాకినాడ, కర్నూలు, మచిలీపట్నం, నర్సరావుపేట, నెల్లూరు, తిరుపతి, విజయవాడ, విశాఖపట్నం, ఆదిలాబాద్, గద్వాల, హయత్‌నగర్, జగిత్యాల సిద్దిపేట, సూర్యాపేట, వరంగల్

డెమో పరీక్ష: జూన్ 1 నుండి 4 వరకు

AIPMST (సెకండరీ) తేదీలు: జూన్ 10, 12, 14, 16

ఫలితాలు విడుదల: జూన్ 20న

వెబ్‌సైట్: aipmssecondary.co.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *