విద్య: పిల్లల ఫీజులతో – ఈరోజు! భారీగా నిధుల మళ్లింపు

‘నాడు-నేడు’ కోసం ఇప్పటికే బోర్డు నుంచి 110 కోట్లు

మరో రూ.180 కోట్లు దారి మళ్లించాలని నిర్ణయించారు

బోర్డుకు మిగిలింది రూ.20 కోట్లు మాత్రమే

ప్రభుత్వం ఒక్క పైసా ఇవ్వకుండా ‘స్కీమ్’

బోర్డు నిధులతో నడుస్తోంది

‘APSFCL’ నుండి నేరుగా చెల్లింపు?

అధిక వడ్డీ పేరుతో ఇంటర్ బోర్డు ఖాతాలోని నగదును గతేడాది ఏపీ స్టేట్ ఫైనాన్షియల్ కార్పొరేషన్ (ఏపీఎస్‌ఎఫ్‌సీఎల్)లో బలవంతంగా జమ చేశారు. రూ. 200 కోట్లు ‘APSFCL’లో ఉన్నాయి. ‘నాడు-నేడు’కు రూ.180 కోట్లు బదిలీ చేయాలని ఇటీవల ప్రభుత్వ స్థాయిలో నిర్ణయించారు. అయితే వాటిని నేరుగా ‘ఏపీఎస్‌ఎఫ్‌సీఎల్‌’ నుంచి ఇస్తారా.. లేక తిరిగి ఇంటర్‌ బోర్డుకు పంపిస్తారా.. అక్కడి నుంచి పంపిస్తారా? అనేది చూడాల్సి ఉంది. ఎలాగైనా ఆ రూ.500 ఇస్తే. 180 కోట్లు, ఇంటర్ బోర్డు దాదాపు పతనం!

(అమరావతి, ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వం (వైసీపీ ప్రభుత్వం) ప్రతిష్టాత్మకంగా ప్రకటించిన ‘నాడు-నేడు’ (నాడు-నేడు) పథకానికి పిల్లల ఫీజులే ఆధారం. ఇంటర్ విద్యా మండల్ వారు చెల్లించే ఫీజు రూపాయి రూపాయి గుట్టలుగా వేస్తుంటే, జగన్ ప్రభుత్వం మాత్రం ఒక్క దెబ్బతో మొత్తం లాక్కుంటోంది. ఈ నిధులు ఎవరూ అడగకపోయినా ధనవంతుల కోసం చేపట్టిన నాడు-ఈనాడు పథకానికి నిధులను మళ్లించారు. ఇప్పటికే రెండు విడతలుగా రూ.110 కోట్లు చెల్లించగా, మరో రూ.180 కోట్లు చెల్లించినట్లు విశ్వసనీయంగా తెలిసింది. ఈ డబ్బు కూడా ఇస్తే రూ. ఇంటర్ బోర్డుకు 20 కోట్లు మిగులుతాయి. ఇన్ని దశాబ్దాలుగా కూడబెట్టిన ఫీజు సొమ్మును ఒకే పథకం పేరుతో తీసుకోవడంపై విద్యాశాఖ తీవ్ర అసహనం వ్యక్తం చేస్తోంది. ఇలాగే కొనసాగితే భవిష్యత్తులో ప్రభుత్వం టీలు, పేపర్లపై చిన్నచూపు చూడాల్సి వస్తుందన్న ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది. వచ్చే ఏడాది ఇంటర్ పుస్తకాలు కొనడానికి మీ దగ్గర నిధులు ఉన్నాయా? మీరు కాదండీ, జాగ్రత్త పడాల్సిన పరిస్థితి ఉంది. ఇదిలా ఉంటే ఇంటర్ విద్యాశాఖ ఇదేమీ కాదన్నట్లుగా గోప్యంగా ఉంచేందుకు ప్రయత్నిస్తోంది.

రూ.288 కోట్లతో పథకం: రాష్ట్రంలో 470 ప్రభుత్వ ఇంటర్మీడియట్ కళాశాలలున్నాయి. వాటిలో 430 కాలేజీలను నాడు కింద అభివృద్ధి చేయాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఇంటర్ కళాశాలల్లో రక్షణ గోడలు, తాగునీటి సౌకర్యం, మరుగుదొడ్ల నిర్మాణం, గ్రీన్ చాక్ బోర్డులు, డ్యూయెల్ డెస్క్‌లు వంటి పనులు చేపట్టారు. ఇందుకు రూ.288 కోట్లు అవసరమవుతాయని అంచనా. ప్రభుత్వం హడావుడిగా పథకం ప్రారంభించి ఒక్క రూపాయి కూడా విడుదల చేయలేదు. దీంతో ఇంటర్ బోర్డు నిధులను రోజువారీ పనులకు వినియోగించాలని ప్రభుత్వ స్థాయిలో నిర్ణయం తీసుకున్నారు. తొలుత ప్రభుత్వం నుంచి కొంత మొత్తం ఇస్తారని, మరికొంత మొత్తాన్ని బోర్డు నుంచి తీసుకుంటారని భావించారు. అయితే ఇప్పుడు 100 శాతం నిధులు బోర్డు నుంచే ఇవ్వాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ముందుగా ఇంటర్ బోర్డులో రూ.90 కోట్లు ఇచ్చింది. తాజాగా మరో రూ.20 కోట్లు బదిలీ అయ్యాయి. ప్రభుత్వ అంచనా ప్రకారం మరో రూ.180 కోట్లు అవసరం.

ఇవ్వకుండా తీసుకుంటారా?

ఉద్యోగుల జీతాలు మినహా ఇంటర్మీడియట్ శాఖకు ప్రభుత్వం నిధులు ఇవ్వడం లేదు. అలాగే ఇంటర్ బోర్డు నుంచి నిధులు తీసుకోవడం లేదు. ప్రత్యేక కార్యక్రమాలు చేపడితే నిధులు విడుదల చేస్తామన్నారు. కానీ జగన్ ప్రభుత్వం మాత్రం ‘నాడు-నాడు’ కోసం ఇంటర్ బోర్డు నిధులు తీసుకుని ప్రభుత్వమే ఇచ్చిందని చెప్పుకుంటోంది. ఇంటర్ బోర్డుకు విద్యార్థులు చెల్లించే ఫీజులే ఆధారం. విద్యార్థులు పబ్లిక్ పరీక్షలు, ప్రాక్టికల్స్ మరియు సప్లిమెంటరీ పరీక్షలకు ఫీజు చెల్లిస్తారు. ఏడాదికి రూ.70 కోట్ల వరకు వస్తాయి. అయితే పరీక్షల నిర్వహణకు అయ్యే ఖర్చు భారీగా ఉంటుంది. అలాగే ప్రభుత్వ ఇంటర్ కళాశాలల పిల్లలకు ఇచ్చే పుస్తకాల కోసం ఏటా రూ.15 కోట్లు ఖర్చు చేస్తున్నారు. మిగిలిన ఏదైనా చిన్న మొత్తం బోర్డు ఖాతాలో జమ చేయబడుతుంది. అలాగే గత కొన్నేళ్ల నుంచి కొద్దికొద్దిగా పెరిగి రూ.300 కోట్లు దాటాయి. కానీ ప్రభుత్వం మాత్రం ఒక్కసారిగా నిధులన్నీ వెనకేసుకుని బోర్డు ఖాతాను ఖాళీ చేస్తోంది. భవిష్యత్తులో ఇంటర్మీడియట్ పరీక్షలకు లేదా ఇతర అవసరాలకు అదనపు నిధులు అవసరమైతే, ప్రభుత్వం ఇచ్చే వరకు బోర్డు వేచి ఉండాలి. అలాగే ఈ నిధుల నుంచి రిటైర్డ్ ఉద్యోగులకు పింఛన్లు ఇవ్వాలి. రానున్న కాలంలో తమకు ఇబ్బందులు తప్పవన్న ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది.

స్కూళ్లు, కాలేజీలు రెండూ ఒకటే…

నేడు వైసీపీ ప్రభుత్వం ఈ పథకాన్ని ప్రతిష్ఠాత్మకంగా ప్రచారం చేస్తోంది. అటువంటి ప్రచార పథకానికి నిధులు విఫలమవుతున్నాయి. మొదటి పాఠశాలల్లో ఈ పథకం ప్రారంభించినా ఇప్పటికీ సగం పనులు పూర్తి కాలేదు. సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో నిర్మాణాలు మందకొడిగా సాగుతున్నాయి. రూ.8 వేల కోట్లతో రెండో దశ పనులు చేపట్టగా.. ఇంకా సగం కూడా ఖర్చు చేయలేదు. ఈలోగా నిధులు లేకపోయినా ఇంటర్ కాలేజీల్లో ఈరోజు నుంచి నిధులను ఖాళీ చేయిస్తోంది బోర్డు. ఇప్పుడు డిగ్రీ కాలేజీల్లోనూ అమలు చేయాలని ఆలోచిస్తున్నారు. దీంతో యూనివర్సిటీలు, కాలేజీలు తమ నిధులు వెనక్కి వెళ్లిపోతాయేమోనని భయపడుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-06T12:53:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *