ఏపీ విద్యార్థులు ఇంతలా మారిపోయారా? బతకడానికి మార్గం లేదా?

ఏపీ విద్యార్థులారా.. హలో తెలంగాణ

T-MSET ద్వారా 3.12 లక్షలు వచ్చాయి

ఏపీ విద్యార్థుల నుంచి 70,000కు పైగా దరఖాస్తులు వచ్చాయి

ఆలస్య రుసుముతో 5 వేల వరకు అవకాశం

గతేడాది 53,931 దరఖాస్తులు వచ్చాయి

హైదరాబాద్ వెళ్తున్న ఆంధ్రా విద్యార్థులు

ఐటీ కోర్సులు, అంతర్జాతీయ సంస్థలను ఆకర్షిస్తోంది

హైదరాబాద్ సిటీ, ఏప్రిల్ 11 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఆంధ్రప్రదేశ్ విద్యార్థులు (ఏపీ విద్యార్థులు) తెలంగాణ (తెలంగాణ) ఆకర్షిస్తున్నారు. గతంలో ఎన్నడూ లేనివిధంగా తెలంగాణ ఎంసెట్‌కు ఏపీ నుంచి దరఖాస్తులు వెల్లువెత్తడమే ఇందుకు నిదర్శనం. ఇంజినీరింగ్, అగ్రికల్చర్, ఫార్మసీ కోర్సుల్లో ప్రవేశాల కోసం తెలంగాణ ప్రభుత్వం ఈ ఏడాది నిర్వహించిన ఎంసెట్ పరీక్షకు 3.12 లక్షల దరఖాస్తులు రాగా, ఏపీ నుంచి 70 వేలకు పైగా దరఖాస్తులు రావడం నిర్వాహకులను సైతం ఆశ్చర్యపరిచింది. గతేడాది టీఎస్ ఎంసెట్‌కు ఏపీ విద్యార్థులు 53,931 వేల మంది (ఆలస్య రుసుముతో సహా) దరఖాస్తు చేసుకోగా, ఈ ఏడాది మంగళవారం వరకు 70,172 మంది దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. ఇంజినీరింగ్ విభాగానికి 50,081 మంది, వ్యవసాయ విభాగానికి 20,091 మంది దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. ఆలస్య రుసుముతో మే 2 వరకు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చని, ఏపీ విద్యార్థుల దరఖాస్తుల సంఖ్య మరో 5 వేలు పెరిగే అవకాశం ఉందని అంచనా. ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీకి హబ్‌గా మారుతున్న హైదరాబాద్.. విద్యా వనరులు, ఉపాధి అవకాశాలు పుష్కలంగా ఉండడం ఆంధ్రప్రదేశ్ విద్యార్థులను ఆకర్షిస్తోంది. ఈ క్రమంలో.. చదువు, ఉద్యోగం కోసం తెలంగాణకు వెళ్లి హైదరాబాద్‌కు వెళ్లు అంటున్నారు.

రాజధాని నగరంతోపాటు పరిసర ప్రాంతాల్లోని ప్రముఖ ఇంజినీరింగ్, ఫార్మసీ కాలేజీల్లో చదివేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. నాన్ లోకల్ కోటాలో కూడా మంచి విద్యాసంస్థల్లో సీట్లు వస్తాయని భావిస్తున్నారు. హైదరాబాద్‌లో ఐటీ బూమ్ కారణంగా ప్రఖ్యాత ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు, యూనివర్సిటీలు కంప్యూటర్ సైన్స్, అనుబంధ ఇంజనీరింగ్ కోర్సుల్లో సీట్ల సంఖ్యను పెంచుకున్నాయి. దీంతో ఏపీ విద్యార్థులకు ఆయా పాఠశాలల్లో సీట్లు సులువుగా లభిస్తున్నాయి. అంతే కాకుండా యూజీసీ అటానమస్ హోదా కలిగిన 50కి పైగా ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు నిబంధనలను అనుసరిస్తూ మంచి ప్లేస్‌మెంట్స్ ట్రాక్ రికార్డ్‌తో ఏపీ విద్యార్థులను ఆకర్షిస్తున్నాయి.

బీటెక్‌ కోర్సులతో పాటు..

ఒకవైపు విద్యార్థులు బీటెక్‌ చదువుతూనే.. హైదరాబాద్‌లోని పలు ప్రాంతాల్లో మెరుగైన ఉద్యోగావకాశాలకు దోహదపడే కోర్సులు కూడా అందుబాటులో ఉండడం మరింత ప్రయోజనకరం. అమీర్‌పేట, కూకట్‌పల్లి, అబిడ్స్, దిల్‌సుఖ్‌నగర్ ప్రాంతాల్లోని పలు కోచింగ్ సెంటర్లలో బ్లాక్‌చెయిన్ టెక్నాలజీ, సైబర్ సెక్యూరిటీ అడ్వాన్స్‌డ్ నాలెడ్జ్‌ను అందిస్తున్నారు. ఆ కేంద్రాలలో బోధన మరియు శిక్షణ కోసం రిసోర్స్ పర్సన్‌లను బెంగళూరు, ముంబై మరియు ఢిల్లీ నుండి రప్పిస్తున్నారు, తద్వారా వారికి అవసరమైన జ్ఞానాన్ని తక్కువ ధరకు పొందడం మరింత ఆకర్షణీయంగా మారుతోంది. అలాగే.. హైదరాబాద్‌లోని పేరెన్నికగన్న ఐటీ కంపెనీలు (గూగుల్, మైక్రోసాఫ్ట్, మైక్రాన్, యాక్సెంచర్, క్యాప్‌జెమినీ, టీసీఎస్, విప్రో మొదలైనవి) కూడా నగరంలోని కాలేజీల నుంచి ఫ్రెషర్‌లను ఎంపిక చేస్తుండడంతో ప్లేస్‌మెంట్ అవకాశాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. అందుకే ఏపీ విద్యార్థులు కూడా హైదరాబాద్‌లో ఇంజినీరింగ్ చదవడానికి ఇష్టపడుతున్నారు.

అక్కడ.. జీవితం ప్రశ్నార్థకమే!

జేఎన్‌టీయూ అడ్మిషన్స్ విభాగం డైరెక్టర్ ప్రొఫెసర్ వెంకట్రామి రెడ్డి మాట్లాడుతూ.. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ఇంజినీరింగ్‌ చదువుతున్న విద్యార్థులు తమ ఇళ్లకు దగ్గరగా ఉంటారనే భావనతో పాటు అక్కడి జీవనోపాధి ప్రశ్నార్థకంగా మారిందని అన్నారు. హైదరాబాద్‌లో చదువుతున్న విద్యార్థులకు మంచి కళాశాలలు, విశ్వవిద్యాలయాలు, శిక్షణా కేంద్రాలు అందుబాటులోకి రావడం వల్ల విద్య నాణ్యతతో పాటు కమ్యూనికేషన్‌ సంబంధాలు కూడా మెరుగవుతాయని వివరించారు. హైదరాబాద్‌లోని ప్రముఖ ఐటీ కంపెనీలు స్థానిక కళాశాలల అభ్యర్థులకు ఇంటర్న్‌షిప్ అవకాశాలను ఇస్తున్నాయి, కాబట్టి ప్లేస్‌మెంట్లు సులభంగా లభిస్తాయి. కంప్యూటర్ సైన్స్ , ఐటీ విద్యార్థులు తమ కోడింగ్ స్కిల్స్ ను కొద్దిగా మెరుగుపరుచుకుంటే ప్రారంభంలో రూ.5 లక్షల ప్యాకేజీలను పొందవచ్చని ఆయన వెల్లడించారు.

rs.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-12T11:21:19+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *