నేషనల్ లా ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లో ప్రోగ్రామ్స్.. అడ్మిషన్లు ఎలా ఇస్తారు..!

భోపాల్‌లోని నేషనల్ లా ఇన్‌స్టిట్యూట్ యూనివర్సిటీ (NLIU) గ్రాడ్యుయేట్ ఇన్‌సాల్వెన్సీ ప్రోగ్రామ్ (GIP) మరియు మాస్టర్ ఆఫ్ సైబర్ లా అండ్ ఇన్ఫర్మేషన్ సెక్యూరిటీ (MCLIS) ప్రోగ్రామ్‌లలో అడ్మిషన్ కోసం వేర్వేరు నోటిఫికేషన్‌లను విడుదల చేసింది. దేశవ్యాప్తంగా నిర్వహించే ప్రవేశ పరీక్ష మరియు వ్యక్తిగత ఇంటర్వ్యూల ద్వారా ప్రవేశాలు ఇవ్వబడతాయి.

గ్రాడ్యుయేట్ ఇన్సాల్వెన్సీ ప్రోగ్రామ్ (GIP)

ఇది నివాస కార్యక్రమం. దీనికి IBBI గుర్తింపు ఉంది. కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. ఇందులో ఏడాది పొడవునా ఇంటెన్సివ్ రెసిడెన్షియల్ క్లాస్‌రూమ్ ప్రోగ్రామ్ ఉంటుంది; మరో ఏడాది పాటు ఇంటర్న్‌షిప్ ప్రోగ్రామ్ ఉంటుంది.

సీట్లు: మొత్తం 40 సీట్లు ఉన్నాయి. జనరల్ అభ్యర్థులకు 20, ఓబీసీ అభ్యర్థులకు 11, ఎస్సీ అభ్యర్థులకు 6, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు 3 సీట్లు రిజర్వ్ చేయబడ్డాయి.

అర్హత: రెండో తరగతి మార్కులతో LLB/ BA LLB/ BA LLB ఆనర్స్/ బీఈ/ బీటెక్ లేదా పీజీ (ఎకనామిక్స్/ ఫైనాన్స్/ కామర్స్/ మేనేజ్‌మెంట్/ ఇన్సాల్వెన్సీ) ఉత్తీర్ణులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. చెల్లుబాటు అయ్యే రిజిస్ట్రేషన్ నంబర్‌తో చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్లు/ కాస్ట్ అకౌంటెంట్లు/ కంపెనీ సెక్రటరీలు, చెల్లుబాటు అయ్యే ప్రాక్టీస్ సర్టిఫికేట్ ఉన్న న్యాయవాదులు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

వయస్సు: జనరల్ అభ్యర్థులు దరఖాస్తు ప్రకారం 28 సంవత్సరాల వయస్సు ఉండాలి; OBC అభ్యర్థులకు 31 సంవత్సరాలు; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులు 33 ఏళ్లు మించకూడదు.

ప్రవేశ పరీక్ష వివరాలు: ఇది కంప్యూటర్ ఆధారిత పరీక్ష. దీనిని IBPS నిర్వహిస్తుంది. ప్రొఫెషనల్ ఎథిక్స్ నుండి 20, లీగల్ ఆప్టిట్యూడ్ నుండి 10, ఫైనాన్షియల్ ఆప్టిట్యూడ్ నుండి 10, జనరల్ నాలెడ్జ్ మరియు కరెంట్ అఫైర్స్ నుండి 15, మ్యాథమెటిక్స్ మరియు బేసిక్ స్టాటిస్టిక్స్ నుండి 10, లాజికల్ రీజనింగ్ నుండి 10 మరియు ఇంగ్లిష్ కాంప్రహెన్షన్ మరియు కమ్యూనికేషన్స్ విల్ 10 ఇస్తారు. డొమైన్ పరిజ్ఞానం నుండి 15 వివరణాత్మక ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు ఒక మార్కుతో మొత్తం మార్కులు 100. పరీక్ష వ్యవధి గంటన్నర. మెరిట్ ఆధారంగా అభ్యర్థులను గ్రూప్ డిస్కషన్ మరియు పర్సనల్ ఇంటర్వ్యూకు పిలుస్తారు. సంస్థ నిర్ణయం ప్రకారం ప్రవేశాలు ఇవ్వబడతాయి.

దరఖాస్తు రుసుము: రూ.3,000

దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: ఏప్రిల్ 27

GIP సాధారణ ప్రవేశ పరీక్ష తేదీ: మే 14

తరగతులు ప్రారంభం: జూలై 1 నుంచి

మాస్టర్ ఆఫ్ సైబర్ లా అండ్ ఇన్ఫర్మేషన్ సెక్యూరిటీ (MCLIS)

ఈ కార్యక్రమాన్ని రాజీవ్ గాంధీ నేషనల్ సైబర్ లా సెంటర్ సంస్థ ఆధ్వర్యంలో నిర్వహిస్తోంది. కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. గరిష్టంగా నాలుగేళ్లలో పూర్తి చేయాలి. ఏడాదికి రెండు సెమిస్టర్లు నాలుగు ఉంటాయి. మొదటి సెమిస్టర్‌లో రీసెర్చ్ మెథడాలజీ, సైబర్ ఎన్విరాన్‌మెంట్, సైబర్ లా, క్రిప్టోగ్రఫీ-నెట్‌వర్క్ సెక్యూరిటీ, ప్రైవసీ అండ్ యాక్సెస్ మేనేజ్‌మెంట్; రెండవ సెమిస్టర్‌లో సైబర్‌క్రైమ్స్, ఈకామర్స్ సెక్యూరిటీ అండ్ లా

సైబర్ ఆపరేషన్స్ సెక్యూరిటీ, 4IR-లా, ఇన్ఫర్మేషన్ సెక్యూరిటీ-రిస్క్ మేనేజ్‌మెంట్; మూడవ సెమిస్టర్‌లో సైబర్ స్పేస్, మొబైల్ వైర్‌లెస్-సెక్యూరిటీ, బిజినెస్ ప్లానింగ్-ఆడిట్, సైబర్ ఫోరెన్సిక్స్ అండ్ లా, క్లౌడ్ కంప్యూటింగ్ సెక్యూరిటీ అండ్ లాలో మేధో సంపత్తి హక్కులపై కోర్సులు ఉన్నాయి. చివరి సెమిస్టర్‌లో డిసర్టేషన్ మరియు ఇంటర్న్‌షిప్. క్యాంపస్ ప్లేస్‌మెంట్ సౌకర్యం అందుబాటులో ఉంది.

సీట్లు: మొత్తం 66 సీట్లు ఉన్నాయి. వీటిలో జనరల్ అభ్యర్థులకు 30, ఎస్టీలకు 12, ఎస్సీలకు 10, ఓబీసీలకు 8, ఈడబ్ల్యూఎస్ అభ్యర్థులకు 6 సీట్లు కేటాయించారు. అన్ని కేటగిరీలలో 50 శాతం సీట్లు స్థానికులకు (మధ్యప్రదేశ్ నివాసితులు) రిజర్వు చేయబడ్డాయి. విదేశీ విద్యార్థులకు అదనంగా ఐదు సీట్లు ఉన్నాయి.

అర్హత: గుర్తింపు పొందిన యూనివర్సిటీ నుంచి ఏదైనా డిగ్రీ సెకండ్ క్లాస్ మార్కులతో ఉత్తీర్ణత. ప్రస్తుతం చివరి సంవత్సరం పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న వారు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

ప్రవేశ పరీక్ష: జనరల్ అవేర్‌నెస్, ఇంగ్లీష్ (బేసిక్స్) మరియు కంప్యూటర్ నాలెడ్జ్ నుండి ఒక్కొక్కటి 25 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఆప్టిట్యూడ్ టెస్ట్‌లో మరో 25 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ఈ పరీక్షలో సాధించిన స్కోర్‌కు 75 శాతం, ఇంటర్వ్యూ స్కోర్‌కు 25 శాతం వెయిటేజీ ఇస్తారు.

దరఖాస్తు రుసుము: జనరల్ మరియు OBC అభ్యర్థులకు రూ.1000; ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు 500

దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: మే 15

ప్రవేశ పరీక్ష తేదీ: జూన్ 4

వ్యక్తిగత ఇంటర్వ్యూలు: జూన్ 4, 5

వెబ్‌సైట్: www.nliu.ac.in

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-17T12:54:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *