లోక్‌సభ ఎన్నికల సర్వే: సర్వే ఎంత వరకు చెల్లుతుంది? అంతగా తుమ్ముకున్నావా?

న్యూఢిల్లీ: దేశంలో లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరిగితే ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే విజయం సాధిస్తుందని, మోదీ మళ్లీ ప్రధాని అవుతారని టైమ్స్ నౌ నవభారత్ సర్వే తేల్చింది. మోదీ ప్రభుత్వం 2.0 పనితీరుపై 51 శాతం మంది సంతృప్తి చెందారని, 2014, 2019 తర్వాత 2024లో 338 సీట్లతో బీజేపీ అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరిస్తుందని పేర్కొంది. అయితే ఈ సర్వే నిబద్ధత ఏమిటి? గత రెండు లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో విపక్షాల ఐక్యత లేకపోవడంతో బీజేపీ గెలిచిన సీట్లతో పోలిస్తే 2024లో విపక్షాలు కలిసి వచ్చే అవకాశాలు మెండుగా ఉన్నా బీజేపీకి అదనంగా ఎలా వస్తుందనే ప్రశ్నలు తలెత్తకమానదు. సీట్లు. త్వరలో పలు రాష్ట్రాల్లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. ఎన్నికల ఫలితాలు లోక్‌సభ ఎన్నికలపై పడే అవకాశాలు కూడా ఉన్నాయి. అదే సమయంలో దక్షిణాదిలో బీజేపీ బలహీనత, ఇటీవల మహారాష్ట్ర, కర్ణాటకల్లో అధికారాన్ని చేజిక్కించుకోవడం, యూపీలో ఎన్‌కౌంటర్‌లు వంటివి ఆ పార్టీ ఓటు బ్యాంకుకు ఎంతగానో ఉపకరిస్తాయని చెప్పడం కష్టం.

అసలు సర్వే ఏం చెప్పింది?

లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరిగితే బీజేపీ 292 నుంచి 338 సీట్లతో అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరిస్తుందని సర్వే తేల్చింది. కాంగ్రెస్‌కు 106 నుంచి 144 సీట్లు, పశ్చిమ బెంగాల్‌లో టీఎంసీకి 20 నుంచి 22 సీట్లు, ఒడిశాలో బీజేడీకి 11 నుంచి 13 సీట్లు, ఇతరులకు 50 నుంచి 80 సీట్లు వస్తాయని పేర్కొంది.

2014లో మోడీ అధికారంలోకి రాగానే బీజేపీ 282 సీట్లు గెలుచుకుంది. 2019లో కమల్ నాథ్ 303 సీట్లు గెలుచుకోగా.. 2024లో బీజేపీకి 338 సీట్లు వస్తాయని సర్వే చెబుతోంది.ఓట్ల పరంగా చూస్తే బీజేపీకి 38.2 శాతం, కాంగ్రెస్‌కు 28.7 శాతం, ఇతరులకు 33.1 శాతం వస్తాయని అంచనా.

ప్రధానిగా మోదీకి అనుకూలంగా 64 శాతం ఓట్లు రాగా, రాహుల్‌కు 13 శాతం ఓట్లు రాగా, మమతా బెనర్జీ, అరవింద్ కేజ్రీవాల్, నితీశ్, కేసీఆర్ తర్వాతి స్థానాల్లో నిలిచారు. 31 శాతం మంది ప్రజలు 2024 నాటికి ప్రతిపక్షాలు కలిసి వస్తాయని, 26 శాతం మంది ఉండరని, ఎన్నికల తర్వాత మరో 26 శాతం మంది పొత్తు ఉంటుందని నమ్ముతున్నారు.

ఆసక్తికర అంశాలు..

సర్వే ప్రకారం, మోడీ పాలనలో మొదటి ఐదేళ్ల కంటే 51 శాతం మంది ప్రజలు మోడీ ప్రభుత్వ పనితీరుపై అసంతృప్తితో ఉన్నారు 2.0. అదేమిటంటే… కొద్దికొద్దిగా అసంతృప్తి కూడా పెరిగింది. ద్రవ్యోల్బణం మరియు నిరుద్యోగం వంటి ప్రధాన సమస్యలు అలాగే ఉన్నాయి. అవినీతిపై పోరు ఆగదని పాలకులు గొప్పగా చెప్పుకుంటున్నా.. ప్రతిపక్ష పార్టీలను టార్గెట్ చేస్తూ కేంద్ర దర్యాప్తు సంస్థలను ఉసిగొల్పుతున్నారనే అపవాదు కేంద్రం ఎదుర్కొంటోంది. బీజేపీయేతర రాష్ట్రాల్లోని గవర్నర్లు అక్కడి ప్రభుత్వాలను పనిచేయనీయకుండా చేస్తూ సమాఖ్య వ్యవస్థను దెబ్బతీస్తున్నారనే విమర్శలు కూడా ఉన్నాయి. పశ్చిమ బెంగాల్, ఢిల్లీ, కేరళ, తమిళనాడు, తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లో ఈ మధ్య కాలంలో పాలక ప్రభుత్వాలు, గవర్నర్ల మధ్య అనేక విబేధాలు చోటుచేసుకున్నాయి. ప్రభుత్వాలు కోర్టులను ఆశ్రయించిన సందర్భాలు కూడా ఉన్నాయి. మూడు నెలలకొకసారి ప్రభుత్వాన్ని పడగొట్టడం కేంద్ర ప్రభుత్వ ఆనవాయితీ అని, ప్రజాస్వామ్యబద్ధంగా ఎన్నికైన ప్రభుత్వాలను తమ నాయకులను బీజేపీ వైపు తిప్పుకోవడం రివాజుగా మారిందని ప్రతిపక్షాలు తరచూ బీజేపీపై విరుచుకుపడిన సందర్భాలు ఉన్నాయి. గోవా, మధ్యప్రదేశ్, కర్నాటక, మహారాష్ట్ర బీజేపీ అధికారాన్ని ఎలా కైవసం చేసుకుంటుందో చెప్పడానికి ఉదాహరణ. ప్రతిపక్షం లేకుండా ఏకపక్ష పాలనతో నియంతృత్వం వైపు అడుగులు వేస్తోందన్న అపవాదు బీజేపీలో కొనసాగుతోంది. యోగి ఆదిత్యనాథ్ ప్రభుత్వ హయాంలో యూపీలో జరుగుతున్న ఎన్‌కౌంటర్లు, బుల్డోజర్ల కూల్చివేతలు మాఫియాకు ఉక్కుపాదం అని చెబుతున్నప్పటికీ, నిరసనలు మరియు అసంతృప్తి కూడా జరుగుతున్నాయి. వందేభారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్ విస్తరించినప్పటికీ, కరోనా పేరుతో ఆగిపోయిన ప్యాసింజర్ రైళ్లు మళ్లీ పట్టాలపైకి ఎప్పుడు వస్తాయని సాధారణ ప్రజలు ప్రశ్నిస్తున్నారు. కరోనా పేరుతో సీనియర్ సిటిజన్లకు ఉన్న రాయితీలను తొలగించారు. ఎప్పటిలోగా పునరుద్ధరిస్తారనే దానిపై కేంద్రం తప్పుడు లెక్కలు చెప్పడం కూడా సామాన్య ప్రజల్లో అసంతృప్తిని కలిగిస్తోంది.

జగన్ వ్యవహారం.. మరో వ్యంగ్యం…

‘టైమ్స్ నౌ నవభారత్’ సర్వేలో మరో వ్యంగ్యం చోటు చేసుకుంది. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో మళ్లీ జగన్‌దే హవా అని సర్వే చెబుతోంది. ఏపీలో వైఎస్సార్‌సీపీకి 24 నుంచి 25 ఎంపీ సీట్లు వచ్చే అవకాశం ఉందని సర్వే తేల్చింది. అయితే, సర్వే నిబద్ధతను చాలా మంది ఇక్కడే ప్రశ్నించడం ప్రారంభించారు. ఏపీలో జరుగుతున్న దాడులపై ప్రశ్నిస్తే…అధికార వైసీపీ నేతల అక్రమాలు, ఉద్యోగులకు అప్పులు చేస్తే తప్ప జీతాలు ఇవ్వలేక… కోడికత్తి కేసు, వైఎస్ వివేకా హత్య కేసుల్లో సీఎం జగన్ విశ్వసనీయత ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. , ఉపాధ్యాయులు, ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు సహా అన్ని వర్గాల నుంచి జగన్ వ్యతిరేకత ఎదుర్కొంటున్న తరుణంలో. ప్రామాణికత ఉంటుందని చెప్పక తప్పదు. ఈ సమస్యలన్నింటిలో చిక్కుకున్న ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం ఇటీవల బెన్నెట్ కోల్‌మన్ అండ్ కంపెనీ (టైమ్స్ గ్రూప్)తో రూ.8.15 కోట్లకు ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. ఈ ఒప్పందం జాతీయ స్థాయిలో రాష్ట్ర మరియు పార్టీ నాయకుల ఇమేజ్‌ని పెంచడానికి మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వ పథకాలకు విస్తృత ప్రచారం కల్పించడానికి ఉద్దేశించబడింది. సహజంగానే ఈ ఒప్పందంపై విమర్శలు వచ్చాయి. వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ, అధినేత (జగన్) ఇప్పటికే అనేక వివాదాల్లో ఇరుక్కున్నారని, అందుకే పార్టీ ప్రతిష్టను మార్చేందుకే ఈ డీల్ జరిగిందని, ఇది ప్రజా ధనాన్ని దుర్వినియోగం చేయడమేనని విమర్శకులు అంటున్నారు. బెన్నెట్ కోల్‌మన్ అండ్ కంపెనీతో కుదుర్చుకున్న ఒప్పందం ప్రకారం.. తాజా సర్వేలో వైఎస్సార్‌సీపీకి 24 నుంచి 25 ఎంపీ సీట్లు కట్టబెట్టారు. ఈ క్రమంలో ఇప్పటికి లోక్ సభ ఎన్నికలు జరిగితే… ‘టౌమ్స్ నౌ నవభారత్’ సర్వే అంచనాల్లో హేతుబద్ధత ప్రశ్నార్థకమేనని అంటున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-22T16:35:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *