సీట్లతో విద్యార్థులు లేరు! కాలేజీల్లో వింత పరిస్థితి!

రాష్ట్రంలోని డిగ్రీ కాలేజీల్లో విచిత్ర పరిస్థితి

ఏటా సగం సీట్లు ఖాళీగా ఉంటాయి. ఈసారి భారీగా కోత పడే అవకాశం ఉంది

కొత్త కోర్సులను ప్రవేశపెట్టేందుకు నిర్ణయం

హైదరాబాద్ , మే 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో డిగ్రీ సీట్ల విషయంలో విచిత్రమైన పరిస్థితి నెలకొంది. విద్యార్థుల సంఖ్య కంటే సీట్లు ఎక్కువ. దీంతో ఏటా సగం సీట్లు కూడా భర్తీ కావడం లేదు. కొన్ని కళాశాలల్లో కోర్సులు నిర్వహించేందుకు అవసరమైన సంఖ్యలో విద్యార్థులు కూడా లేరు. ఈ నేపథ్యంలోనే ఈ ఏడాది సీట్లు భారీగా తగ్గాయి. అలాగే విద్యార్థులను ఆకర్షించేందుకు కొత్త కోర్సులను ప్రవేశపెట్టేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు.

67 శాతం మాత్రమే ఉత్తీర్ణత..

ఈ ఏడాది 3,80,920 మంది ఇంటర్‌ సెకండియర్‌ విద్యార్థులు వార్షిక పరీక్షలు రాశారు. ఇందులో 67 శాతం అంటే 2,56,241 మంది మాత్రమే ఉత్తీర్ణులయ్యారు. వీరితో పాటు మరో 28 వేల మంది ఒకేషనల్ విద్యార్థులు ఉత్తీర్ణులయ్యారు. మరోవైపు రాష్ట్రంలో 4 లక్షలకు పైగా డిగ్రీ సీట్లు ఉన్నాయి. వీటిని తగ్గించి ఇప్పుడు 3.86 లక్షలకు పరిమితం చేశారు. అయితే ఇంటర్ పాసైన విద్యార్థుల కంటే డిగ్రీ సీట్లు ఎక్కువగా ఉన్నాయి. సాధారణంగా ఇంటర్ చదివిన కొందరు విద్యార్థులు జేఈఈ ద్వారా ఐఐటీ, ఎన్ ఐటీల్లో ఇంజినీరింగ్ కోర్సులకు వెళ్తుంటారు. ఎంసెట్ ద్వారా ఇంజినీరింగ్, అగ్రికల్చర్ బీఎస్సీ వంటి కోర్సులతో పాటు, నీట్ ద్వారా మెడికల్ (ఎంబీబీఎస్) వంటి కోర్సులు. ఈ కోర్సుల్లో దాదాపు లక్ష మంది చేరుతున్నారు. మిగిలిన వారిలో ఎక్కువ మంది డిగ్రీ కోర్సుల్లో చేరారు. దీంతో డిగ్రీ సీట్ల కంటే విద్యార్థుల సంఖ్య తక్కువగా ఉంది.

డేటా సైన్స్‌లో డిగ్రీ

అడ్మిషన్లకు సంబంధించి ఇప్పటికే దోస్త్ షెడ్యూల్ విడుదలైన సంగతి తెలిసిందే. కానీ విద్యార్థుల్లో డిగ్రీ కోర్సుల పట్ల ఆసక్తిని పెంచేందుకు అనేక కొత్త కోర్సులను ప్రారంభిస్తున్నారు. బీఎస్సీ కంప్యూటర్ సైన్స్ పేరుతో నాలుగేళ్ల హానర్ డిగ్రీ కోర్సును ఈ ఏడాది ప్రవేశపెడుతున్నారు. ఈ డిగ్రీ చేయడం దాదాపు ఇంజినీరింగ్ చదివినట్లేనని అధికారులు చెబుతున్నారు. ఇంజినీరింగ్‌కు వెళ్లే వారిలో కొందరిని డిగ్రీలోకి తీసుకురావచ్చని భావిస్తున్నారు. అలాగే.. డిగ్రీ కోర్సుల్లో ఇప్పటికే బకెట్ విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టారు. అదేంటంటే.. ఒక మెయిన్ కోర్సు చేస్తూనే మరో కోర్సులోని కొన్ని సబ్జెక్టులను చదివే అవకాశం ఉంటుంది. ఇక్కడ డేటా సైన్స్ కోర్సులను కూడా ప్రారంభించారు. రెగ్యులర్ కోర్సులతో పాటు కొత్త కోర్సుల ద్వారా విద్యార్థుల్లో డిగ్రీ చదువుల పట్ల ఆసక్తి పెరుగుతుందని భావిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-15T11:45:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *