2016 నుంచి అదానీ గ్రూప్‌పై జరుగుతున్న దర్యాప్తు నిరాధారమైనది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-05-16T02:45:06+05:30 IST

2016 నుంచి తాము అదానీ గ్రూప్‌పై దర్యాప్తు జరుపుతున్నట్లు వచ్చిన కథనాలు పూర్తిగా నిరాధారమైనవని, ఆ గ్రూప్‌పై తాము ఎలాంటి విచారణ చేపట్టడం లేదని సెబీ సుప్రీంకోర్టుకు తెలిపింది.

2016 నుంచి అదానీ గ్రూప్‌పై జరుగుతున్న దర్యాప్తు నిరాధారమైనది

‘సుప్రీం’కి సెబీ నివేదిక

న్యూఢిల్లీ: 2016 నుంచి అదానీ గ్రూప్‌పై ‘పూర్తి నిరాధారం’గా దర్యాప్తు చేయడం లేదని సెబీ సుప్రీంకోర్టుకు తెలియజేసింది. 51 భారతీయ కంపెనీలు జారీ చేసిన గ్లోబల్ డిపాజిటరీ రసీదుల (జిడిఆర్‌లు)పై తమ మునుపటి దర్యాప్తులో అదానీ గ్రూప్‌కు చెందిన లిస్టెడ్ కంపెనీలు లేవని కూడా స్పష్టం చేసింది. అదానీ గ్రూప్‌నకు చెందిన షేర్లను దుర్వినియోగం చేశారన్న ఆరోపణలపై విచారణ జరిపేందుకు మరో 6 నెలలు పొడిగించాలన్న తన అభ్యర్థనకు మద్దతుగా సెబీ ఈ వాస్తవాలను సుప్రీంకోర్టుకు తెలియజేసింది. 2016 నుంచి ఈ అంశంపై విచారణ జరుపుతోందని న్యాయవాది ప్రశాంత్‌ భూషణ్‌ చేసిన అభ్యర్థనపై శుక్రవారం సెబీ అభ్యంతరం వ్యక్తం చేయడంతో ప్రధాన న్యాయమూర్తి డివై చంద్రచూడ్‌ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం ఈ మేరకు అఫిడవిట్‌ను సమర్పించింది. పెట్టుబడిదారులు మరియు సెక్యూరిటీ మార్కెట్ల ప్రయోజనాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని మాత్రమే ఈ పొడిగింపు కోరబడింది. రికార్డులో సరైన వాస్తవాలను తెలుసుకోకుండా ఈ విషయంలో ఏదైనా ముందస్తు తీర్పు న్యాయాన్ని అందించడం యొక్క అంతిమ లక్ష్యాన్ని దెబ్బతీస్తుందని పేర్కొంది. అదానీ గ్రూప్‌పై అమెరికా షార్ట్ సెల్లర్ హిండెన్‌బర్గ్ చేసిన ఆరోపణలపై రెండు నెలల్లోగా దర్యాప్తు పూర్తి చేయాలని సెబీని సుప్రీంకోర్టు మార్చి 2న ఆదేశించింది. విచారణకు మరింత సమయం కావాలని సెబీ తన అభ్యర్థనను సమర్ధిస్తూ, హిండెన్‌బర్గ్ నివేదికలోని 12 లావాదేవీలపై దర్యాప్తు చాలా క్లిష్టంగా ఉందని మరియు అవి ప్రపంచంలోని వివిధ ప్రాంతాలలో జరిగినందున, వివిధ మూలాల నుండి, ప్రత్యేకించి ప్రకటనల నుండి సమాచారాన్ని సేకరించాల్సి ఉంటుందని సెబీ వివరించింది. దేశీయ మరియు విదేశీ బ్యాంకులు. తుది నిర్ణయానికి వచ్చే ముందు, మొత్తం సమాచారాన్ని పూర్తిగా విశ్లేషించడం కూడా అవసరం.

మా సమాధానానికి కట్టుబడి ఉండండి: ప్రభుత్వం

216 నుంచి అదానీ గ్రూప్‌ను నిరాధారమైనదిగా దర్యాప్తు చేస్తున్నట్టు సెబీ ప్రకటించడంతో రాజకీయ దుమారం రేగడంతో ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ స్పందించింది. అదానీ గ్రూప్‌లోని కొన్ని కంపెనీలను జూలై 2021లో సెబీ విచారిస్తోందని, పార్లమెంటుకు సమర్పించిన లిఖితపూర్వక సమాధానానికి కట్టుబడి ఉందని అదానీ చెప్పారు. లోక్‌సభలో లేవనెత్తిన ప్రశ్న నంబర్ 72కి 19 జూలై 2021న సమర్పించిన వ్రాతపూర్వక సమాధానానికి తాము కట్టుబడి ఉన్నామని ట్వీట్ చేశారు. ఆ రోజు కాంగ్రెస్ ప్రతినిధి జైరాం రమేష్ చేసిన వ్యాఖ్యలకు ఆర్థిక శాఖ ఇచ్చిన సమాధానానికి సంబంధించిన స్క్రీన్ షాట్‌ను ఆర్థిక శాఖ సహాయ మంత్రి పంకజ్ చౌదరి ట్వీట్ చేశారు. ‘‘అదానీ గ్రూపునకు చెందిన కొన్ని కంపెనీలపై సెబీ విచారణ జరుపుతోందని ఆర్థిక శాఖ సహాయ మంత్రి పార్లమెంట్‌లో చేసిన ప్రకటనకు భిన్నంగా ఈరోజు సెబీ ఎలాంటి విచారణ చేపట్టలేదని సుప్రీంకోర్టుకు నివేదించింది. ఇందులో ఏది నిజం? జూనియర్? ప్రభుత్వ మంత్రి పార్లమెంట్‌ను తప్పుదోవ పట్టించడం లేదా మనీలాండరింగ్ కార్యకలాపాల ద్వారా లక్షలాది మంది పెట్టుబడిదారులను మోసం చేయడం వల్ల ప్రభుత్వానికి నిద్ర పోతుందా…? లేకుంటే ఎవరో అదృశ్య హస్తం అడ్డుకుంటోందా’’ అని రమేష్ ఆ ట్వీట్‌లో ప్రశ్నించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-16T02:45:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *