6 కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద ట్రేడింగ్ 6 కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద ట్రేడింగ్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-05-22T05:09:59+05:30 IST

జనవరి 24న అదానీ గ్రూప్‌పై హిండెన్‌బర్గ్ నివేదిక వెలువడే తేదీకి ముందు నాలుగు ఎఫ్‌పిఐలతో సహా మొత్తం ఆరు కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద వ్యాపార కార్యకలాపాలు జరిగినట్లు కొన్ని ఆధారాలు ఉన్నాయని సుప్రీంకోర్టు నియమించిన కమిటీ పేర్కొంది.

6 కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద ట్రేడింగ్

న్యూఢిల్లీ: జనవరి 24న అదానీ గ్రూప్‌పై హిండెన్‌బర్గ్ నివేదిక విడుదల తేదీకి ముందు నాలుగు ఎఫ్‌పిఐలతో సహా మొత్తం ఆరు కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద వాణిజ్య కార్యకలాపాలు జరిగినట్లు కొన్ని ఆధారాలు ఉన్నాయని సుప్రీం కోర్టు నియమించిన కమిటీ తన నివేదికలో పేర్కొంది. ఆ సమయంలో భారీ షార్ట్ పొజిషన్లు అదానీ స్క్రిప్‌లలో తీసి భారీ లాభాలు కూడా తెచ్చుకున్నారు. (ఒకరికి స్వంతం కాని షేర్లను విక్రయించడాన్ని మార్కెట్ పరిభాషలో “షార్ట్” పొజిషన్‌గా అభివర్ణిస్తారు. పెట్టుబడిదారులు విలువ పడిపోతుందనే నమ్మకంతో షేర్లను విక్రయిస్తారు మరియు ధర పడిపోయినప్పుడు వాటిని తిరిగి కొనుగోలు చేస్తారు). అదానీ కేసులో రాజకీయ గందరగోళం చెలరేగడంతో పాటు అదానీ కంపెనీలపై పిటిషన్లు కూడా దాఖలైనందున, షేర్లు చర్చలు జరపవచ్చా లేదా సంబంధిత పార్టీ లావాదేవీలు దాచిపెట్టారా అనే దానిపై దర్యాప్తు చేసేందుకు సుప్రీంకోర్టు మార్చి 2న మాజీ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ ఏఎం సప్రే నేతృత్వంలో నిపుణుల కమిటీని నియమించింది. . మార్చి 2020 నుంచి డిసెంబర్ 2022 మధ్య అదానీ గ్రూప్ కంపెనీల్లో నియంత్రణ వైఫల్యాలు లేవని నిపుణుల కమిటీ తేల్చింది.కానీ ఆరు కంపెనీల్లో అనుమానాస్పద లావాదేవీలు జరిగాయని అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. అయితే, ఆరు సంస్థల కార్యకలాపాలపై కొనసాగుతున్న వివరణాత్మక దర్యాప్తు కారణంగా, ప్రస్తుతానికి వాటి స్వభావమే ప్రాథమిక ప్రాతిపదిక అని పేర్కొంది. పెండింగ్‌లో ఉన్న దర్యాప్తు విషయంలో సెబీ ఎలాంటి రాజీ పడదని కమిటీ ఆశాభావం వ్యక్తం చేసింది.

హిండెన్‌బర్గ్ నివేదిక ప్రకటనకు ముందు, ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ యొక్క నిఘా కొన్ని పార్టీలు నిబంధనలను ఉల్లంఘించి క్రమబద్ధమైన అమ్మకాలను నిర్వహించాయని వెల్లడించింది, భారత మార్కెట్‌లను అస్థిరపరిచే అటువంటి కార్యకలాపాలను సెక్యూరిటీస్ చట్టం కింద దర్యాప్తు చేయాలని సెబీకి సూచించింది. మార్చి 1, 2020 మరియు డిసెంబర్ 31, 2022 మధ్య, అదానీ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ లిమిటెడ్ (AEL) షేర్ల విక్రయాలు నాలుగు వేర్వేరు సమయాల్లో గుర్తించబడ్డాయి. షేరు ధర రూ.300 వద్ద హెచ్చుతగ్గులకు లోనవుతున్న సమయంలో 50 లక్షలకు పైగా షేర్లను విక్రయించిన ఎల్ ఐసీ.. అదే షేరు ధర రూ.1,031 నుంచి రూ.3859 మధ్య ఉండగా 4.8 కోట్ల షేర్లను కొనుగోలు చేసి భారీ నష్టం వాటిల్లడం ఈ అనుమానాలకు బలం చేకూరుస్తోంది.

అయితే, అదానీ గ్రూప్‌తో ముడిపడి ఉన్న కంపెనీల్లోని షేర్ల ధరల తారుమారుకి సంబంధించి తమ వివరణాత్మక అధ్యయనంలో ఎలాంటి ఆధారాలు లభించలేదని స్పష్టం చేసింది. కమిటీ నాలుగు వేర్వేరు సమయాల్లో AEL షేర్ల పనితీరును అధ్యయనం చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-22T05:09:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *