సోనీ – జీ బ్రేకప్ | సోనీ-జీ విడిపోయింది

రూ.83,000 కోట్ల విలువైన విలీన ఒప్పందం రద్దు

రూ.747 కోట్లు చెల్లించాలంటూ ‘జీ’కి సోనీ నోటీసు పంపింది

న్యూఢిల్లీ: భారతీయ మీడియా, వినోద రంగంలో రెండేళ్ల క్రితం కుదిరిన మెగా విలీన ఒప్పందం రద్దయింది. జపాన్‌కు చెందిన సోనీ గ్రూప్ కార్పొరేషన్ భారత్‌కు చెందిన జీ గ్రూప్‌తో విడిపోయింది. సోనీ గ్రూప్‌కు చెందిన భారతీయ విభాగం సోనీ పిక్చర్స్ నెట్‌వర్క్స్ ఇండియా ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ (ఇప్పుడు కల్వర్ మ్యాక్స్ ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్ లిమిటెడ్), జీ ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్‌తో తమ $1,000 కోట్ల (రూ. 83,000 కోట్లు) విలీన ఒప్పందాన్ని రద్దు చేస్తున్నట్లు సోమవారం ప్రకటించింది. జీ గ్రూప్‌కు డీల్ క్యాన్సిలేషన్ నోటీసు పంపిన సోనీ.. ఒప్పందంలోని నిబంధనలను ఉల్లంఘించి మధ్యవర్తిత్వం కోరిన నేపథ్యంలో బ్రేకప్ ఫీజుగా 9 కోట్ల డాలర్లు (రూ.747 కోట్లు) చెల్లించాలని డిమాండ్ చేసింది. విలీనం తర్వాత కంపెనీకి ఎవరు నాయకత్వం వహించాలనే దానిపై ప్రతిష్టంభన ఏర్పడడంతో సోనీ ఈ నిర్ణయానికి వచ్చినట్లు సమాచారం.

రెండు వర్గాలకు కీలక ఒప్పందం: భారత్ వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న మీడియా రంగంలో పోటీ పడేందుకు రెండు కంపెనీలకు ఈ విలీన ఒప్పందం కీలకం. ఎందుకంటే విలీనం చేయబడిన కంపెనీ 70కి పైగా టీవీ ఛానెల్‌లు, 2 వీడియో స్ట్రీమింగ్ సేవల ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు (Ze5, Sony Liv) మరియు రెండు ఫిల్మ్ స్టూడియోలు (Ze స్టూడియో, సోనీ పిక్చర్స్ ఫిల్మ్స్ ఇండియా)తో దేశంలోనే అతిపెద్ద ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్ నెట్‌వర్క్‌గా అవతరించి ఉండేది. అంతేకాకుండా, సోనీ యొక్క అనుబంధ సంస్థ SPNI దాని ప్రధాన ప్రత్యర్థులు స్టార్ మరియు డిస్నీ నెట్‌వర్క్‌ల నుండి పోటీని ఎదుర్కోవడానికి భారతదేశంలో తన వ్యాపారాన్ని మరింత విస్తరించడానికి ఈ ఒప్పందం సహాయపడింది.

జీ సోనీ వాదనలను ఖండించారు: డీల్ రద్దుకు సంబంధించి సోనీ గ్రూప్ వాదనలను తిరస్కరిస్తూ, చట్టపరమైన పరిష్కారాలను అన్వేషిస్తున్నట్లు G స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలకు తెలియజేసింది. ఈ నేపథ్యంలో ఆయా వర్గాల ప్రయోజనాలను కాపాడేందుకు అవసరమైన అన్ని చర్యలు తీసుకుంటామని తన ప్రకటనలో పేర్కొంది. జీ విలీనాన్ని పూర్తి చేసేందుకు ఒప్పందం ప్రకారం అన్ని చర్యలు తీసుకున్నామని చెప్పారు.

366 కోట్లు ఖర్చు: ఈ డీల్ కోసం ఇప్పటివరకు రూ.366.6 కోట్లు ఖర్చు చేసినట్లు జీ గ్రూప్ తెలిపింది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో రూ.176.20 కోట్లు, ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) ప్రథమార్థంలో మరో రూ.190.39 కోట్లు ఖర్చు చేసినట్లు చెబుతోంది.

గోయెంకాకు కెప్టెన్సీ ఇష్టం లేదు..

డిసెంబర్ 22, 2021న సంతకం చేసిన ఒప్పందం ప్రకారం, విలీనమైన కంపెనీకి జీ ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్ MD మరియు CEO పునీత్ గోయెంకా నేతృత్వం వహించాల్సి ఉంది. కానీ, ఆ తర్వాత అనూహ్య పరిణామాలు చోటు చేసుకున్నాయి. జీ ఎంటర్‌టైన్‌మెంట్ వ్యవస్థాపకుడు సుభాష్ చంద్ర గోయెంకా మరియు అతని కుమారుడు పునీత్ గోయెంకాపై క్యాపిటల్ మార్కెట్స్ రెగ్యులేటరీ బోర్డ్ (సెబీ) అధికార దుర్వినియోగం మరియు వ్యక్తిగత ప్రయోజనాల కోసం కంపెనీ నిధులను దుర్వినియోగం చేశారనే ఆరోపణలపై కేసు నమోదు చేసింది. లిస్టెడ్ కంపెనీల నిర్వహణ లేదా డైరెక్టర్‌షిప్‌లో కీలక పదవిలో కొనసాగకుండా వీరిద్దరూ ఏడాది పాటు నిషేధం విధించారు. సెబీ దర్యాప్తు కొనసాగుతున్న నేపథ్యంలో విలీనమైన కంపెనీకి అధిపతిగా పునీత్ గోయెంకాను సోనీ నిరాకరించింది. అయితే జీ మాత్రం వెనక్కి తగ్గకపోవడమే డీల్ రద్దుకు ప్రధాన కారణం. ఒప్పందం ప్రకారం, విలీనం రెండేళ్లలోపు (డిసెంబర్ 21, 2023 నాటికి) పూర్తి చేయాలి. గడువు ముగియడంతో, సోనీ గడువును మరో నెల (జనవరి 21, 2024 వరకు) పొడిగించింది. గడువులోగా విలీనానికి సంబంధించిన నిబంధనలు ఏమాత్రం సంతృప్తికరంగా లేవని సోనీ తీవ్ర నిరాశకు గురిచేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 23, 2024 | 06:31 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *