పాఠాలు నేర్పి.. పారితోషికం మర్చిపోయా | వైసీపీ ప్రభుత్వం ఉపాధ్యాయులకు పారితోషికం ఇవ్వడం లేదు

ఉపాధ్యాయులకు రూ.4.5 కోట్లు కూడా ఇవ్వలేని దుస్థితి

ఉన్నత పాఠశాలలకు 4,500 SGTలు

ఒక్కో ఉపాధ్యాయుడికి నాలుగు నెలలకు 10 వేలు

విద్యా సంవత్సరం ముగిసినా వారిలో మార్పు రాలేదు

దూరప్రాంతాలకు వెళ్లడంతో భారం పోయిందని ఉపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు

(అమరావతి–ఆంధ్రజ్యోతి): ఒకవైపు పని ఒత్తిడి పెంచుతూ మరోవైపు విద్యార్థుల ఇళ్లకు వెళ్లి తనిఖీలు నిర్వహించే ఉపాధ్యాయులను బాధ్యులను చేస్తూ.. వారు చేసిన పనికి తగిన ప్రతిఫలం ఇచ్చే విషయంలో ప్రభుత్వం వెనుకడుగు వేస్తోంది. రూ.కోట్లు ఖర్చు చేశామని చెబుతున్న వైసీపీ ప్రభుత్వం. విద్యా రంగానికి 50 వేల కోట్లు. మళ్లీ విద్యాసంవత్సరం వస్తున్నా పూర్తయిన విద్యాసంవత్సరంలో చేసిన పనులకు పారితోషికం విడుదల చేయకుండా నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తున్నారు.

ఇంక్రిమెంట్‌కు బదులుగా వేతనం

2022-23లో, జగన్ ప్రభుత్వం 4,200 ప్రాథమిక పాఠశాలల్లో 3, 4 మరియు 5 తరగతులను సమీపంలోని ఉన్నత పాఠశాలల్లో విలీనం చేసింది. 1 నుంచి 5వ తరగతి వరకు సెకండరీ గ్రేడ్‌ టీచర్లు బోధిస్తే, సబ్జెక్టు టీచర్లతో బోధిస్తామని ప్రకటించారు. ఎస్జీటీలకు స్కూల్ అసిస్టెంట్లుగా పదోన్నతి కల్పించాలని చెప్పాడట. అయితే ఇలా చేయడం వల్ల అదనపు భారం పడుతుందని భావించిన ప్రభుత్వం పదోన్నతుల స్థానంలో వర్క్‌ అడ్జస్ట్‌మెంట్‌ను ప్రవేశపెట్టింది. అంటే ఎస్జీటీలు ఉన్నత పాఠశాలలకు వెళ్లి సబ్జెక్టులు బోధిస్తే ఇంక్రిమెంట్లకు బదులు నెలకు రూ.2,500 చెల్లిస్తారు. నిజానికి ఈ విధానం గతంలో ఎప్పుడూ లేదు. ఇస్తే ప్రమోషన్ ఇవ్వాలి లేదంటే లేదు. ఈ పని సర్దుబాటుపై ఉపాధ్యాయులు అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశారు. కానీ పాఠశాల విద్యాశాఖ ఉపాధ్యాయులను బలవంతంగా ఉన్నత పాఠశాలలకు పంపింది. జులైలో పాఠశాలలు తెరిస్తే సగానికి పైగా విద్యాసంవత్సరం గడిచినా జనవరి నుంచి తీరిక లేకుండా సర్దుబాటు చేశారు. వీరికి జనవరి నుంచి ప్రతినెలా రూ.2,500 ఇవ్వాలి. కానీ నిర్లక్ష్యం చేశారు. ప్రతి ఉపాధ్యాయుడికి జనవరి నుంచి ఏప్రిల్ వరకు నాలుగు నెలలకు రూ.10 వేలు ఇవ్వాలి. మొత్తం 4,500 మందికి రూ.4.5 కోట్లు చెల్లిస్తారు. విద్యారంగంపై ప్రభుత్వం చేస్తున్న వ్యయంతో పోలిస్తే ఇది చాలా తక్కువ. విద్యా సంవత్సరం ముగిసినా ఒక్క రూపాయి కూడా విడుదల చేయలేదు. ప్రభుత్వం నమ్ముకున్న పాఠశాలను కాదని దూరంగా ఉన్న ఉన్నత పాఠశాలకు వెళ్లామని.. పారితోషికం ఇవ్వలేనప్పుడు ఉత్తుత్తి ఉత్తర్వులు ఎందుకు తిరస్కరిస్తున్నారని ఉపాధ్యాయులు వాపోతున్నారు. అయితే అప్పట్లో ఉద్యోగాల సర్దుబాటు ప్రమోషన్ అని పాఠశాల విద్యాశాఖ ప్రచారం చేసింది. చాలా మంది ఉన్నత పాఠశాలలకు వెళ్లడం ఇష్టం లేదని, వర్క్‌ అడ్జస్ట్‌మెంట్‌కు నో చెబితే భవిష్యత్తులో ప్రమోషన్‌ కోల్పోతామని బెదిరించారు. దీంతో ఉపాధ్యాయులు తప్పని పరిస్థితుల్లో పాఠశాలలకు వెళ్లారు. ఇంక్రిమెంట్లు లేకపోయినా రెమ్యునరేషన్ తో సరిపెట్టుకోవచ్చని భావించారు. అయితే ఆఖరికి రెమ్యూనరేషన్ కూడా ఇవ్వకపోవడంతో అనవసరంగా స్కూల్ మార్చేశారని ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

మరో ఉత్తుత్తి ప్రమోషన్

ఉన్నత పాఠశాలల్లో బాలికల కోసం 292 హైస్కూల్ ప్లస్‌లలో 1,746 స్కూల్ అసిస్టెంట్ల నియామకం ప్రారంభమైంది. ప్రాథమికంగా స్కూల్ అసిస్టెంట్లు ఇంటర్ బోధన చేస్తున్నందున వారికి పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ టీచర్లుగా (పీజీటీ) పదోన్నతి కల్పిస్తామని అధికారులు తెలిపారు. అయితే ఇప్పుడు పీజీటీలుగా పదోన్నతి పొందక, స్కూల్ అసిస్టెంట్లుగా ఇంటర్ పాఠాలు చెప్పాల్సి వస్తోంది. అందుకు ఇంక్రిమెంట్ ఇస్తారు. రెగ్యులర్ ప్రమోషన్‌కు రెండు ఇంక్రిమెంట్లు వస్తాయి. కానీ ఆర్థిక భారం తగ్గాలంటే పనిభారం పెరిగినా ఒక్క ఇంక్రిమెంట్ లో పనిచేయాలనే షరతు విధించింది. దీంతో ఉపాధ్యాయులు ఈ ఉత్తుత్తి పదోన్నతులను వ్యతిరేకిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-22T12:31:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *