ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం నామమాత్రమే.. | ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం నామమాత్రమే

రూ.2,000 నోట్ల ఉపసంహరణపై ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

న్యూఢిల్లీ: రూ.2000 నోట్ల ఉపసంహరణతో ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం తక్కువగానే ఉంటుందని ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు. ప్రస్తుతం వ్యవస్థలో చెలామణిలో ఉన్న మొత్తం కరెన్సీలో తమ వాటా 10.8 శాతం మాత్రమేనని ఆయన చెప్పారు. ప్రస్తుతం వ్యవస్థలో రూ.2000 నోట్ల ద్వారా జరిగే లావాదేవీలు చాలా తక్కువ.. కాబట్టి ఆర్థిక కార్యకలాపాలపై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదని.. ఆర్బీఐ కరెన్సీ నిర్వహణ కార్యకలాపాల్లో భాగంగా రూ.2000 నోట్లను వెనక్కి తీసుకుంటున్నామని దాస్ స్పష్టం చేశారు. సెప్టెంబరు నెలాఖరు నాటికి సిస్టంలోని రూ.2000 నోట్లు దాదాపుగా వెనక్కి వచ్చేస్తాయని ఆర్బీఐ అంచనా వేస్తోంది.ఇంకా ఏం చెప్పాడు..

క్లీన్ నోట్ పాలసీలో భాగంగా.. :

క్లీన్ నోట్ పాలసీలో భాగంగా ఆర్బీఐ ఎప్పటికప్పుడు కరెన్సీ నోట్ల ఉపసంహరణ ప్రక్రియను చేపడుతోంది. చివరిసారి 2013-14లో జరిగింది. 2005లో ముద్రించిన నోట్లను వెనక్కి తీసుకున్నారు.

పరిస్థితిని బట్టి సెప్టెంబర్ 30లోగా నిర్ణయం

రూ.2000 నోట్లను వెనక్కి తీసుకుంటే… అవి ప్రస్తుతానికి చెల్లుబాటు అవుతాయి. సెప్టెంబర్ 30 తర్వాత ఏమి జరుగుతుందో నేను వెంటనే సమాధానం చెప్పలేను. దాదాపు అన్ని నోట్లు తిరిగి వస్తాయని మేము భావిస్తున్నాము. గడువు వరకు వేచి చూద్దాం. సెప్టెంబర్ 30లోగా పరిస్థితిని బట్టి నిర్ణయం తీసుకుంటాం.

ప్రజలు ఆందోళన చెందకండి..: నోట్లను బ్యాంకులో డిపాజిట్ చేయడానికి లేదా వాటిని తక్కువ డినామినేషన్ నోట్లుగా మార్చడానికి చాలా సమయం (నాలుగు నెలల కంటే ఎక్కువ) ఉంది. కాబట్టి ప్రజలు ఆందోళన చెందవద్దు. ఆర్‌బీఐ, బ్యాంకుల నిర్వహణలోని కరెన్సీ వాల్ట్‌లలో అవసరమైన దానికంటే ఎక్కువ కరెన్సీ నోట్లు ఉన్నాయి. విదేశాల్లో దూర ప్రయాణాలు లేదా విదేశాల్లో ఉద్యోగం చేస్తున్న వారికి నోట్ల మార్పిడి కష్టాల గురించి తెలుసు. వారికి ఎలాంటి అసౌకర్యం కలగకుండా ప్రక్రియను సజావుగా పూర్తి చేసేందుకు కృషి చేస్తాం.

నీడ, నీటి వసతి కల్పించండి..: ఎండాకాలం కారణంగా రూ.2000 నోట్లను డిపాజిట్ చేసేందుకు లేదా మార్చుకునేందుకు వచ్చే వారికి నీడ, తాగునీరు అందించాలని బ్యాంకులకు ఆర్బీఐ సూచించింది.

రూ.1,000 నోటును మళ్లీ ముద్రించే యోచన లేదు..

రూ.1000 నోట్లను మళ్లీ మార్కెట్లోకి తీసుకురావడం ఊహాజనితమే. అలాంటి ప్రతిపాదన లేదు.

రూ.50,000 కంటే ఎక్కువ డిపాజిట్లకు పాన్ తప్పనిసరి

బ్యాంకు ఖాతాలో నగదు డిపాజిట్ లేదా మార్పిడి కోసం ప్రస్తుత నియమాలు వర్తిస్తాయి. అంతే కాకుండా ఎలాంటి అదనపు నిబంధనలను ప్రవేశపెట్టలేదు. ఆదాయపు పన్ను చట్టం ప్రకారం బ్యాంకు ఖాతాలో రూ.50,000 దాటితే పాన్ వివరాలు సమర్పించాల్సి ఉంటుంది. నోట్ల మార్పిడి విషయానికి వస్తే, ఒకసారి పది రూ.2,000 నోట్లను ఇతర డినామినేషన్ నోట్లలోకి మార్చుకోవచ్చు. 2014లో కూడా మేము అదే పరిమితితో మార్పిడిని అనుమతించాము.

వినియోగం ద్వారా వృద్ధి పుంజుకుంది

ప్రజూన్‌తో ముగిసే ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి త్రైమాసికంలో జిడిపి వృద్ధికి గ్రామీణ డిమాండ్ మరియు బలమైన తయారీ రంగం మద్దతు ఇచ్చే ప్రైవేట్ వినియోగం ప్రధాన డ్రైవర్లుగా పనిచేస్తుందని ఆర్‌బిఐ తెలిపింది. ఇదిలా ఉండగా, ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ మందగమన వృద్ధి, అధిక ధరలు, ఆర్థిక సేవల మార్కెట్‌లో ప్రతికూలతలతో బాధపడుతోందని పేర్కొంది.

పాలనా ప్రమాణాలు పటిష్టం కావాలి.

ప్రభుత్వ రంగ బ్యాంకులు తమ గవర్నెన్స్ స్టాండర్డ్స్ మరియు రిస్క్ మేనేజ్‌మెంట్‌ను పటిష్టపరచుకోవాలని, సంభావ్య నష్టాలను ప్రారంభ దశలోనే గుర్తించి నివారణ చర్యలు తీసుకోవాలని ఆర్‌బిఐ కోరింది. సోమవారం ఢిల్లీలో జరిగిన ప్రభుత్వ రంగ బ్యాంకుల బోర్డుల డైరెక్టర్ల సదస్సులో ఆర్‌బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ ప్రసంగించారు. బ్యాంకులు ఆర్థిక మరియు కార్యాచరణ స్థితిస్థాపకతను కొనసాగించాలి.

ఈ రెండూ వృద్ధికి ముప్పు

ప్రతికూల అంతర్జాతీయ పరిణామాలు, దేశీయ వాతావరణ అనిశ్చితి కారణంగా ఈసారి వృద్ధికి ఆటంకం ఏర్పడిందని ఆర్థిక శాఖ తాజా నివేదిక హెచ్చరించింది. దేశంలో వినియోగం స్థిరంగా ఉందని, అన్ని ప్రాంతాల్లోనూ పెరుగుతోందని, కొత్త సామర్థ్యాలను సృష్టిస్తున్నారని, రియల్టీలో పెట్టుబడులు మళ్లీ పుంజుకుంటున్నాయని నివేదిక పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-23T03:27:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *