సర్వీస్ బ్రేక్.. నా చేతుల్లో లేదు..

క్షేత్ర పరిస్థితుల ఆధారంగా నిర్ణయం: దాస్

16 శాతం తగ్గిన ఎఫ్‌డీఐలు

రూ.2,000 నోట్ల ఉపసంహరణ సజావుగా!

గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో (2022–23) భారత్‌లోకి విదేశీ ప్రత్యక్ష పెట్టుబడుల (ఎఫ్‌డిఐ) వార్షిక ప్రతిపాదన 16 శాతం తగ్గి 7,100 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకుందని ఆర్‌బిఐ తాజా నివేదిక వెల్లడించింది. వార్షిక ఎఫ్‌డిఐలు తగ్గడం దశాబ్ద కాలంలో ఇదే తొలిసారి. ప్రపంచ ఆర్థిక మందగమనమే ఇందుకు కారణమని చెబుతున్నారు. 2021-22లో ఎఫ్‌డిఐలు 8,197 కోట్ల డాలర్లుగా నమోదయ్యాయి.

రూ.2000 నోట్ల ఉపసంహరణకు సంబంధించి మార్కెట్, బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థలో పరిస్థితిని పర్యవేక్షిస్తున్నట్లు ఆర్బీఐ గవర్నర్ తెలిపారు. ఎలాంటి ఆటంకాలు లేకుండా ప్రక్రియ సజావుగా పూర్తవుతుందని విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. రూ.2000 నోటును ఉపసంహరించుకుంటున్నట్లు గత శుక్రవారం ఆర్బీఐ ప్రకటించింది. సెప్టెంబరు 30లోగా ప్రజలు తమ వద్ద ఉన్న రూ.2000 నోట్లను బ్యాంకులో డిపాజిట్ చేసుకునేందుకు లేదా ఇతర డినామినేషన్ కరెన్సీ నోట్లలోకి మార్చుకునేందుకు అవకాశం కల్పించారు. ఈ ప్రక్రియ మంగళవారం ప్రారంభం కాగా, నోట్ల మార్పిడికి, డిపాజిట్ల కోసం తొలిరోజు ఎక్కడా విపరీతంగా జనం వచ్చిన సంఘటనలు తమ దృష్టికి రాలేదు.

న్యూఢిల్లీ: కీలక వడ్డీ రేటు (రెపో) పెంపుపై విరామం తన చేతుల్లో లేదని, క్షేత్రస్థాయి పరిస్థితులకు అనుగుణంగా నిర్ణయం తీసుకుంటామని ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు. కాన్ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఇండియన్ ఇండస్ట్రీస్ (సీఐఐ) ఆధ్వర్యంలో బుధవారం జరిగిన కార్యక్రమంలో ఆయన ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. ‘‘రాబోయే సమీక్షల్లోనూ వడ్డీ రేట్లను యథాతథంగా కొనసాగించాలన్న సూచనలున్నాయి. కానీ, అది నా చేతుల్లో లేదు.. క్షేత్రస్థాయి పరిస్థితులపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఆ పరిస్థితులు, స్థితిగతులు, ద్రవ్యోల్బణం ధోరణులను బట్టి నేను నిర్ణయం తీసుకోవాలి. ఈ సందర్భంగా ఆయన అన్నారు. ఏప్రిల్ మానిటరీ పాలసీ సమీక్షలో, ఆర్‌బిఐ ఊహించని విధంగా వరుస చెల్లింపులకు విరామం ప్రకటించింది. రెపో రేటును యథాతథంగా 6.5 శాతం వద్ద ఉంచింది. అంతకుముందు, మే 2022 నుండి వరుసగా పది వాయిదాలలో రెపో రేటు 2.5 శాతం పెరిగింది.

ఈ నెలల్లో ద్రవ్యోల్బణం 4.7 శాతానికి తగ్గవచ్చు.

ఏప్రిల్‌లో 4.7 శాతంగా నమోదైన రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం మేలో తగ్గే అవకాశం ఉందని దాస్ ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. ద్రవ్యోల్బణం గరిష్ఠ స్థాయి నుంచి తగ్గినప్పటికీ ధరల నియంత్రణ విషయంలో అలసత్వం వహించే ప్రసక్తే లేదన్నారు.

స్థిరమైన బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ

సమృద్ధిగా మూలధన పెట్టుబడులు, లిక్విడిటీ మరియు మెరుగైన ఆస్తుల నాణ్యతతో దేశీయ బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ స్థిరంగా మరియు చురుకుగా ఉందని ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ అన్నారు. ఆర్థిక స్థిరత్వం కోసం ఆర్థిక వ్యవస్థకు తోడ్పాటునందించేందుకు ఆర్‌బీఐ అవసరమైన చర్యలు తీసుకుంటుందని చెప్పారు. అంతేకాకుండా, ఇప్పటి వరకు ఉన్న అనుభవాల ఆధారంగా, డిజిటల్ రూపాయి లేదా సెంట్రల్ బ్యాంక్ డిజిటల్ కరెన్సీ (CBDC) మరింత మెరుగుపడుతుందని ఆయన చెప్పారు.

2022-23లో 7 శాతానికి మించి వృద్ధి

2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి జిడిపి వృద్ధి రేటు 7 శాతానికి పైగా నమోదు కావచ్చని దాస్ చెప్పారు. మూడు, నాలుగో త్రైమాసికాల్లో ఆర్థిక వ్యవస్థ పటిష్టత ఇందుకు దోహదపడుతుందని చెప్పారు. ఫిబ్రవరిలో, నేషనల్ స్టాటిస్టిక్స్ ఆఫీస్ (NSO) 2022-23కి 7 శాతం వృద్ధిని ముందస్తు అంచనాలను విడుదల చేసింది. 2021-22లో వృద్ధి 8.7 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా. ఈ నెల 31న ఎన్‌ఎస్‌ఓ 2022-23 జీడీపీ గణాంకాలను విడుదల చేస్తుంది.

సమస్యల సుడిగుండంలో ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ

ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ ప్రస్తుతం భౌగోళిక రాజకీయ అనిశ్చితి, అధిక ద్రవ్యోల్బణం, బ్యాంకింగ్ రంగంపై ఒత్తిడి, ఆర్థిక సేవల మార్కెట్‌లో తీవ్రమైన ఒడిదుడుకులు, ఆహార అభద్రత మరియు రుణ ఒత్తిళ్లతో బాధపడుతోందని దాస్ చెప్పారు.

తగినంత విదేశీ మారక నిల్వలు

అంతర్జాతీయ ప్రతికూల పరిస్థితులను ఎదుర్కొంటూ కూడా భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ చురుగ్గా ముందుకు సాగుతోందని, అంతర్జాతీయ, దేశీయ సవాళ్లను తట్టుకునేందుకు అవసరమైన విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలను పోగు చేసుకోగలిగిందని చెప్పారు. రూపాయి విలువ ఎక్కువగా పడిపోకుండా ఆర్బీఐ అడ్డుకోగలిగిందన్నారు. రూపాయి అంతర్జాతీయీకరణకు సంబంధించి, 18 దేశాలతో వాణిజ్య కార్యకలాపాలకు రూపాయిలో సెటిల్మెంట్ అనుమతించబడింది. 17 బ్యాంకులు 30 ప్రత్యేక వోస్ట్రో ఖాతాలను తెరిచాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-25T01:39:55+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *