బంగారంపై క్రేజ్ తగ్గుతోంది

WGC బహిర్గతం

  • జూన్ త్రైమాసికంలో డిమాండ్ 7% పడిపోయింది

  • ధరలు తగ్గడమే కారణం

న్యూఢిల్లీ: ఈ ఏడాది ఏప్రిల్‌-జూన్‌ త్రైమాసికంలో భారత్‌తో సహా ప్రపంచంలో బంగారానికి డిమాండ్‌ గణనీయంగా తగ్గిందని వరల్డ్‌ గోల్డ్‌ కౌన్సిల్‌ (డబ్ల్యూజీసీ) నివేదిక వెల్లడించింది. DBGC డేటా ప్రకారం, దేశీయ బంగారం డిమాండ్ మొదటి త్రైమాసికంలో 7 శాతం తగ్గి 158.1 టన్నులకు చేరుకుంది. గతేడాది ఏప్రిల్-జూన్ త్రైమాసికంలో బంగారం డిమాండ్ 170.7 టన్నులు. అయితే బంగారం దిగుమతులు 16 శాతం పెరిగి 209 టన్నులకు చేరుకున్నాయి. జూన్ 30తో ముగిసిన అర్ధ-సంవత్సర కాలానికి డిమాండ్ 271 టన్నులు, మరియు WGC 2023లో మొత్తం సంవత్సరానికి 650-750 టన్నులు ఉంటుందని అంచనా వేసింది. అతి తక్కువ సమయంలో, బంగారం ధరలు గణనీయంగా పెరిగాయి మరియు 10 గ్రాములు రూ.64,000 రికార్డును తాకింది. ధరల పెరుగుదల కారణంగా గత ఏడాది ఇదే త్రైమాసికంతో పోలిస్తే విలువ పరంగా బంగారం డిమాండ్ రూ.79,270 కోట్ల నుంచి రూ.82,530 కోట్లకు పెరిగింది. అంటే బంగారం డిమాండ్ విలువ 4 శాతం పెరిగింది.

నివేదికలోని ముఖ్యాంశాలు

  • ఆభరణాల డిమాండ్ కూడా 8 శాతం తగ్గి 140.3 టన్నుల నుంచి 128.6 టన్నులకు చేరుకుంది.

  • 18 క్యారెట్ల బంగారు ఆభరణాలకు గిరాకీ పెరుగుతోంది.

  • బంగారు కడ్డీలు మరియు నాణేల డిమాండ్ కూడా 30.4 టన్నుల నుండి 29.5 టన్నులకు స్వల్పంగా తగ్గింది.

  • బంగారానికి బలహీనమైన డిమాండ్ ధోరణి భవిష్యత్తులోనూ కొనసాగవచ్చు. ప్రస్తుతం గిరాకీ బాగానే ఉన్నట్లు కనిపిస్తున్నా ద్వితీయార్థంలో మాత్రం జాగ్రత్తగా వ్యవహరించాలి.

ప్రపంచంలో ఇదే ట్రెండ్

జూన్ త్రైమాసికంలో గ్లోబల్ ఓవర్-ది-కౌంటర్ (OTC) లావాదేవీలు 2 శాతం క్షీణించి 921 టన్నులకు చేరుకున్నాయి. WGC ప్రకారం, సెంట్రల్ బ్యాంకుల కొనుగోళ్లు కూడా గతేడాది ఇదే కాలంతో పోలిస్తే 103 టన్నులకు తగ్గాయి. ఏడాది ప్రథమార్థాన్ని పరిశీలిస్తే ఈ కొనుగోళ్లు 387 టన్నులు.

బంగారం ధరలు రికార్డు స్థాయిలో ఉండటమే డిమాండ్ తగ్గడానికి కారణం. ప్రజల స్థోమత స్థాయికి మించి ధరలు పెరగడంతో వినియోగదారుల సెంటిమెంట్ ప్రభావితమైంది. దీనికి తోడు పన్ను సమ్మతి కూడా డిమాండ్‌పై ప్రభావం చూపింది.

సోమసుందరం,

WGC కౌన్సిల్ ప్రాంతీయ CEO

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *