ఫార్మాస్యూటికల్ ఎగుమతుల్లో 10% వృద్ధి ఔషధాల ఎగుమతుల్లో 10% వృద్ధి

2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ఫార్మాక్సిల్ అంచనాలు.. జూలై 5 నుంచి హైదరాబాద్‌లో ‘ఐఫెక్స్’

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో ఔషధాల ఎగుమతులు 2,800 కోట్ల డాలర్లకు (దాదాపు రూ.2.24 లక్షల కోట్లు) చేరుతాయని ఫార్మాస్యూటికల్స్ ఎక్స్‌పోర్ట్ ప్రమోషన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా (ఫార్మాక్సిల్) అంచనా వేసింది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం 2,539 కోట్ల డాలర్ల ఎగుమతులతో పోలిస్తే ఇది 10 శాతం ఎక్కువ. భారతీయ ఔషధాలకు ప్రధాన మార్కెట్లలో ఒకటైన ఆఫ్రికాకు ఔషధాల ఎగుమతులు గతేడాది 5 శాతం క్షీణించాయి. CIS దేశాలు 8 శాతం తగ్గాయి. ఫార్మాక్సిల్ డైరెక్టర్ జనరల్ రవి ఉదయ్ భాస్కర్ మాట్లాడుతూ.. గత ఏడాదితో పోల్చితే ఫార్మాస్యూటికల్ ఎగుమతులు ఆశించిన దానికంటే 3.25 శాతం మాత్రమే తక్కువగా నమోదయ్యాయి. ఈ సంవత్సరం ఆఫ్రికాకు ఎగుమతులు మళ్లీ పుంజుకుంటాయని మేము భావిస్తున్నాము. అమెరికాకు ఎగుమతులు కూడా స్థిరంగా ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఎగుమతులు 2,800 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకోవచ్చని అంచనా. 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి నెలలో ఎగుమతులు 10.5 శాతం పెరిగాయి. మొదటి రెండు నెలలు తీసుకుంటే.. 5.1 శాతం వృద్ధి చెందిందని తెలిపారు. జూలై 5 నుంచి 7 వరకు హైదరాబాద్‌లో జరుగుతున్న అంతర్జాతీయ ఫార్మా ఎగ్జిబిషన్ (ఐఫెక్స్) సందర్భంగా ఉదయ్ భాస్కర్ మాట్లాడారు.

ఇన్నోవేషన్ ఔషధాలపై దృష్టి పెట్టాలి..

ప్రతి దేశం తన సొంత మందులను ఉత్పత్తి చేయడంపై దృష్టి సారిస్తోంది. స్వయం సమృద్ధి సాధించాలన్నారు. భవిష్యత్తులో భారత్ ‘ఫార్మసీ ఆఫ్ ది వరల్డ్’గా కొనసాగాలంటే పరిశోధన, అభివృద్ధిపై దృష్టి సారించాలి. వినూత్నమైన మందులను ఉత్పత్తి చేయాలి. భవిష్యత్తులో ప్రతి దేశం జనరిక్ మందులను తయారు చేస్తుంది. భారతీయ కంపెనీలు బయోసిమిలర్లు, బయోలాజిక్స్, కాంప్లెక్స్ జెనరిక్‌లను తయారు చేయాలని ఆయన అన్నారు. కెమికల్ పార్కులను ఏర్పాటు చేయాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. భారత ఔషధ పరిశ్రమ 5,000 కోట్లకు చేరుకుంది. ఇందులో 50 శాతం ఎగుమతులు. దీనిని నిలబెట్టుకోవాలంటే పరిశ్రమ కొత్త పుంతలు తొక్కాలని ఉదయ్ భాస్కర్ అన్నారు.

ఎగుమతులను ప్రోత్సహించడం ఫార్మాక్సిల్ బాధ్యత మరియు భారతీయ దగ్గు మందులపై ఇటీవలి వ్యతిరేకత మొదలైన వాటిపై రెగ్యులేటరీ బాడీ తగిన చర్యలు తీసుకోవాలని కోరుతోంది. భారతీయ ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీల తయారీ యూనిట్లలో USFDA తనిఖీలు ఇంకా కోవిడ్ పూర్వ స్థాయికి చేరుకోలేదు మరియు దశలవారీగా అడుగులు వేయాలి. పైకి, అతను చెప్పాడు.

హైదరాబాద్‌లో ఆరేళ్ల తర్వాత..

ఫార్మాక్సిల్ ఆరేళ్ల తర్వాత హైదరాబాద్‌లో ఐఫెక్స్‌ను నిర్వహిస్తోంది. 2013 నుంచి అంతర్జాతీయ ఫార్మా ఎగ్జిబిషన్ నిర్వహిస్తున్నామని, ఈసారి 450 మంది విదేశీ ప్రతినిధులు హాజరవుతారని భాస్కర్ తెలిపారు. 377 ఫార్మా కంపెనీలు తమ ఉత్పత్తులను ప్రదర్శిస్తున్నాయి. 10,000 మందికి పైగా సందర్శకులు వచ్చే అవకాశం ఉంది. టెక్నాలజీ బదిలీ, వ్యాపార సహకార ఒప్పందాలకు ైఫ్లెక్స్ వేదిక కానుంది. భారత ఫార్మాస్యూటికల్ రంగంలో విదేశీ కంపెనీల విశ్వాసాన్ని పెంచేందుకు ఇదొక అవకాశం కాగలదని ఉదయ్ భాస్కర్ అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-21T03:33:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *