జూలై 1 నుంచి రెండూ ఒకేలా ఉన్నాయి

  • HDFC బ్యాంక్‌లో HDFC విలీనం

  • జూలై 13 లేదా 14న HDFC షేర్ల తొలగింపు

ముంబై: బ్యాంకింగ్ దిగ్గజం హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్‌తో హౌసింగ్ లోన్ దిగ్గజం హెచ్‌డిఎఫ్‌సి విలీనం వచ్చే నెల 1 నుంచి అమల్లోకి రానుంది. ఈ విషయాన్ని కంపెనీ చైర్మన్ దీపక్ పరేఖ్ మంగళవారం ప్రకటించారు. విలీనానికి అవసరమైన అన్ని అనుమతులు సిద్ధంగా ఉన్నాయని.. జూలై 1 నుంచి విలీనం అమల్లోకి వస్తుందని.. ఈ నెల 30న విలీనానికి ఆమోదం తెలిపేందుకు రెండు కంపెనీల బోర్డులు సమావేశమవుతున్నాయని పరేఖ్ తెలిపారు. బోర్డులో ఇండిపెండెంట్ డైరెక్టర్‌గా కేకే మిస్త్రీ నియామకానికి ఆర్‌బీఐ అనుమతి తప్పనిసరి అని ఆయన అన్నారు. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి ప్రధాన కార్యాలయమైన రామన్ హౌస్‌లో హెచ్‌డి పరేఖ్ లెగసీ సెంటర్ (దీపక్ పరేఖ్ తండ్రి, 1978లో దేశంలోనే మొదటి హోమ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీ హెచ్‌డిఎఫ్‌సిని స్థాపించారు) ప్రారంభోత్సవం సందర్భంగా విలీనానికి సంబంధించిన వివరాలను ప్రకటించారు. 6 లక్షల కోట్లు. జూలై 13 లేదా 14 నుంచి హెచ్‌డిఎఫ్‌సి షేర్లు స్టాక్ మార్కెట్‌లో డీలిస్ట్ కానున్నాయని డిప్యూటీ చైర్మన్ కికీ మిస్త్రీ వెల్లడించారు. కార్పొరేట్ చరిత్రలో రూ.4000 కోట్ల విలువైన డీల్ ఇదేనని అన్నారు.

ఉమ్మడి ఆస్తుల విలువ రూ.18 లక్షల కోట్లు

ఉమ్మడి కంపెనీ మొత్తం ఆస్తుల విలువ రూ.18 లక్షల కోట్లు ఉంటుందని పరేఖ్ తెలిపారు. విలీనమైన కంపెనీ షేర్లకు మార్కెట్‌లో 14 శాతం వెయిటేజీ ఉంటుందని తెలిపారు. ప్రస్తుతం రిలయన్స్ 10.4 శాతం వెయిటేజీతో అగ్రస్థానంలో ఉంది. ఈ విలీనం తర్వాత, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ 100% పబ్లిక్ షేర్‌హోల్డర్‌ల యాజమాన్యంలో బ్యాంక్ అవుతుంది. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి ప్రస్తుత వాటాదారులు 41 శాతం కలిగి ఉన్నారు. విలీన ప్రక్రియలో భాగంగా హెచ్‌డిఎఫ్‌సి వాటాదారులు తమ వద్ద ఉన్న ప్రతి 25 హెచ్‌డిఎఫ్‌సి షేర్లకు 42 హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ షేర్లను పొందుతారు. విలీన సంస్థకు 7 కోట్ల మంది కస్టమర్లు ఉంటారు. వీరిలో ఇప్పటి వరకు కేవలం 2 శాతం మంది మాత్రమే హెచ్‌డిఎఫ్‌సిలో రుణాలు తీసుకోగా, మరో 5 శాతం మంది ఇతర బ్యాంకుల్లో రుణాలు తీసుకున్నారు. ఇది భవిష్యత్తులో భారీ వృద్ధి అవకాశాలకు సంకేతమని వారు అంటున్నారు. తమకు సగటున 75,000 రుణ దరఖాస్తులు వచ్చినప్పటికీ, విలీన సంస్థ ఎంత పరిమాణంలో ఉంటుందో ఊహించవచ్చని పరేఖ్ చెప్పారు. అంతేకాకుండా, రెండు వ్యాపారాల మధ్య సారూప్యత లేకపోవడం పెద్ద ప్రయోజనం అని ఆయన చెప్పారు. అదే సమయంలో, ఇద్దరి పని సంస్కృతి సాధారణమని ఆయన గుర్తు చేశారు. వ్యవస్థాపకుల విలువలకు అనుగుణంగా బ్యాంకు పని చేస్తుందని పరేఖ్ హామీ ఇచ్చారు. 46 ఏళ్ల సుదీర్ఘ చరిత్ర కలిగిన హెచ్‌డీఎఫ్‌సీకి జూన్ 30 చివరి పనిదినమని తెలిపారు.

షేర్లు లాభాలను పొందుతాయి

మంగళవారం మార్కెట్ ర్యాలీకి హెచ్‌డిఎఫ్‌సి ద్వయం షేర్లు ప్రధాన దోహదపడ్డాయి. విలీన వార్తలతో రెండు కంపెనీల షేర్లు లాభాల్లో ముగిశాయి. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి షేర్లు 1.59 శాతం లాభంతో రూ.2,762.50 వద్ద ముగిసింది. ఇంట్రాడేలో 2.26 శాతం లాభంతో రూ.2,781కి చేరుకుంది. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ షేర్లు 1.38 శాతం లాభంతో రూ.1,658 వద్ద ముగిసింది. ఇంట్రాడేలో ఈ షేరు 2.23 శాతం లాభపడి రూ.1,672ను తాకింది.

60 ఏళ్లు పైబడిన వారు ఔట్

విలీనం తర్వాత 60 ఏళ్లలోపు ఉన్న 4,000 మంది ఉద్యోగులు బ్యాంకు ఉద్యోగులుగా మారతారని పరేఖ్ వెల్లడించారు. ఆర్‌బీఐ నిబంధనలు అంత కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్నవారిని బ్యాంకులో పనిచేయడానికి అంగీకరించవని చెప్పారు. బయటకు వెళ్లే వారి సంఖ్య నామమాత్రంగానే ఉందన్నారు. అయితే, విలీనానికి సెబీ విధించిన షరతుల్లో క్రెడిలా విక్రయం ఒకటి కావడంతో, ఆ విభాగం విక్రయించబడింది. వచ్చే రెండు, నాలుగు వారాల్లో విక్రయ ప్రక్రియ పూర్తవుతుందని, అప్పటికి సీసీఐ అనుమతి కూడా లభిస్తుందని భావిస్తున్నామని పరేఖ్ తెలిపారు. అమ్మకపు విలువ రూ.9,060 కోట్లు అని, రామన్ హౌస్‌తో సహా కార్పొరేషన్ చేతుల్లో హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ సొంత భవనాలను కలిగి ఉంటుందని ఆయన చెప్పారు. ప్రస్తుతం హెచ్‌డిఎఫ్‌సి పూణె, బెంగళూరు, గురుగ్రామ్‌లలో మూడు పాఠశాలలను నడుపుతోందని, వాటి నుండి వైదొలగడానికి ఆర్‌బిఐ రెండేళ్లు గడువు ఇచ్చినందున, అప్పటి వరకు అవి తమ నిర్వహణలోనే ఉంటాయని ఆయన వెల్లడించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *