అవకాశాలు అపారం.. నాణ్యత ముఖ్యం

2030 నాటికి ‘ఫార్మా’ విక్రయాలు 130 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంటాయని.. ‘ఇఫ్లెక్స్’ ఆవిష్కరణలో డీసీజీఐ రాజీవ్ సింగ్

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): “ఫార్మాస్యూటికల్ పరిశ్రమలో నాణ్యత కీలకం. భారతదేశం 200 కంటే ఎక్కువ దేశాలకు ఔషధాలను ఎగుమతి చేస్తుంది. భారత ఔషధ కంపెనీలు ‘వరల్డ్ ఫార్మసీ’ యొక్క ఖ్యాతిని మరియు విశ్వసనీయతను కాపాడుకోవాలి. స్వల్పకాలిక ప్రయోజనాలను ఆశించవద్దు,” అని డ్రగ్ కంట్రోలర్ జనరల్ ఆఫ్ ఇండియా అన్నారు. (DCGI) రాజీవ్ సింగ్ రఘువంశీ. ఫార్మాస్యూటికల్ ఎక్స్‌పోర్ట్ ప్రమోషన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా (ఫార్మెక్సిల్) ఆధ్వర్యంలో నిర్వహించిన అంతర్జాతీయ ఫార్మా ఎగ్జిబిషన్ ‘ఐఫెక్స్’ ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమంలో ఆయన మాట్లాడారు. దేశీయ విక్రయాలు మరియు ఎగుమతులతో కలిపి దేశీయ ఫార్మా పరిశ్రమ విక్రయాలు 50 బిలియన్ డాలర్లు (సుమారు రూ. 4.05 లక్షల కోట్లు). ఇందులో సగం ఎగుమతుల ద్వారా వస్తుంది. 2030 నాటికి ఇది 130 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంటుందని అంచనా.

వైద్య పరికరాల పరిశ్రమ ‘ఫార్మా’ స్థాయికి చేరుకుంది

పదిహేనేళ్ల క్రితం ఫార్మా రంగం ఎలా ఉందో, ఇప్పుడు దేశంలోని వైద్య పరికరాల పరిశ్రమ అలా తయారైంది. అంతర్జాతీయ వైద్య పరికరాల వ్యాపారంలో భారత్ వాటా 1.5 శాతం మాత్రమే. 10-15 ఏళ్లలో దేశీయ వైద్య పరికరాల పరిశ్రమ ఇప్పుడు ఫార్మా పరిశ్రమ ఉన్న స్థాయికి చేరుకోగలదని రఘువంశీ అన్నారు.

ప్రస్తుతం ఏ, బీ క్లాస్ వైద్య పరికరాలు నియంత్రణలోకి వస్తున్నాయన్నారు. అక్టోబర్ 1 నుంచి క్లాస్ సి, డి వైద్య పరికరాలు కూడా నియంత్రణలోకి రానున్నాయి.

55% ఎగుమతులు నియంత్రిత మార్కెట్లకు

భారత ఫార్మాస్యూటికల్ ఎగుమతుల్లో 55 శాతం అమెరికా, యూకే, యూరప్ వంటి నియంత్రిత మార్కెట్లకు జరుగుతున్నాయని వాణిజ్య మంత్రిత్వ శాఖ జాయింట్ సెక్రటరీ ఇందు నాయర్ తెలిపారు. ఆగ్నేయాసియా మార్కెట్లకు ఎగుమతులను విస్తరించాలనుకుంటున్నట్లు చెప్పారు. ఐపీఏ ఇంటర్నేషనల్ ట్రేడ్ కమిటీ కో-ఛైర్మెన్ మదన్ మోహన్ రెడ్డి మాట్లాడుతూ.. భారత్‌లో వినియోగిస్తున్న మందుల్లో 80 శాతం దేశీయంగానే తయారవుతున్నాయన్నారు.

G20 దేశాలు లక్ష్యం: ఉదయ్ భాస్కర్

ఫార్మాక్సిల్ డైరెక్టర్ జనరల్ రవి ఉదయభాస్కర్ మాట్లాడుతూ.. జీ20 దేశాలకు భారత్ అధ్యక్షత వహిస్తున్న నేపథ్యంలో ఆ దేశాలతో సంబంధాలను బలోపేతం చేసుకోవాలని భారత ఫార్మా పరిశ్రమ కోరుకుంటోందన్నారు. గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో భారతదేశ ఔషధ ఎగుమతులు 25.4 బిలియన్ డాలర్లు కాగా, అందులో 17.5 బిలియన్ డాలర్లు జి20 దేశాలకు ఎగుమతి అయ్యాయి. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో 28 బిలియన్ డాలర్ల ఔషధాలను ఎగుమతి చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నట్లు ఫార్మెక్సిల్ చైర్మన్ వీ వీరమణి తెలిపారు. ఐఎఫ్‌ఎక్స్ సందర్భంగా ఆల్ రౌండర్, ఎపిఐ, ఫార్ములేషన్స్ తదితర 8 విభాగాల్లో వివిధ కంపెనీలకు ఫార్మాక్సిల్ అవార్డులను అందజేసింది. లారస్ ల్యాబ్స్, యూజియా ఫార్మా, బయోలాజికల్-ఇ మరియు అజంతా ఫార్మా అవార్డులు గెలుచుకున్న కంపెనీలలో ఉన్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *