నోకియాతో జియో భారీ ఒప్పందం.. రూ. 14,016 కోట్లు.. ఎందుకంటే?..

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-06T14:26:50+05:30 IST

భారతదేశంలో అతిపెద్ద టెలికాం సంస్థ రిలయన్స్ జియో, నోకియాతో భారీ ఒప్పందం చేసుకోనుందని సమాచారం. 5జీ నెట్‌వర్క్ పరికరాలను కొనుగోలు చేసేందుకు ఈ డీల్ జరగనున్నట్లు తెలుస్తోంది.

నోకియాతో జియో భారీ ఒప్పందం.. రూ.  14,016 కోట్లు.. ఎందుకంటే?..

భారతదేశంలో అతిపెద్ద టెలికాం సంస్థ రిలయన్స్ జియో, నోకియాతో భారీ ఒప్పందం చేసుకోనుందని సమాచారం. 5జీ నెట్‌వర్క్ పరికరాలను కొనుగోలు చేసేందుకు ఈ డీల్ జరగనున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈ డీల్ విలువ 1.7 బిలియన్ డాలర్లు. అంటే మన కరెన్సీలో రూ.14,016 కోట్లు. ఈ విషయాన్ని ప్రముఖ వార్తా సంస్థ ఎకనామిక్ టైమ్స్ రాసింది. ఈ భారీ డీల్‌పై ఈరోజు జియో, నోకియా మధ్య ఒప్పందం జరుగుతుందని, డీల్‌పై సంతకాలు చేసే అవకాశాలున్నాయని పేర్కొంది. ఎకనామిక్ టైమ్స్ నివేదిక ప్రకారం, నోకియా ప్రధాన కార్యాలయం ఉన్న ఫిన్లాండ్‌లోని హెల్సింకిలో ఒప్పందంపై సంతకం చేయవచ్చు.

గతేడాది ఆగస్టులో జరిగిన 5జీ స్పెక్ట్రమ్ వేలంలో రిలయన్స్ జియో 11 బిలియన్ డాలర్ల విలువైన ఎయిర్‌వేవ్‌లను కొనుగోలు చేసింది. దీని విలువ మన భారతీయ కరెన్సీలో రూ.90,600 కోట్లు. ఈ వేలం తర్వాత, Jio అనేక నగరాల్లో 5G నెట్‌వర్క్ సేవలను కూడా ప్రారంభించింది. 5G స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను తయారు చేయడానికి ఆల్ఫాబెట్ కూడా గూగుల్‌తో కలిసి పనిచేస్తోంది. ఎకనామిక్ టైమ్స్ ప్రకారం, Jio యొక్క 5G-సంబంధిత కొనుగోళ్లకు మద్దతు ఇస్తున్న వారిలో HSBC, JP మోర్గాన్ మరియు సిటీ గ్రూప్ ఉన్నాయి.

ఎకనామిక్ టైమ్స్ కథనం ప్రకారం, స్వీడిష్ టెలికమ్యూనికేషన్ కంపెనీ ‘ఎరిక్సన్’ గత ఏడాది అక్టోబర్‌లో జియోతో కలిసి భారతదేశంలో 5G నెట్‌వర్క్ సేవలను అందుబాటులోకి తీసుకురానున్నట్లు ప్రకటించింది. జియో కూడా త్వరలో 4G ఫీచర్ స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను విడుదల చేయనున్నట్లు ఈ వారం ప్రారంభంలో ప్రకటించింది. అయితే ఇది భారత టెలికాం మార్కెట్‌కు అంతరాయం కలిగించే అవకాశం లేదని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. జియో గత డిసెంబర్‌లో దేశంలో 5G సేవలను ప్రారంభించింది. దీంతో 5జీ మొబైల్స్ కూడా అందుబాటులోకి వచ్చాయి. ఈ ఏడాది చివరి నాటికి 4జీ మొబైల్స్‌ను 5జీ మొబైల్‌లు అధిగమించనున్నాయని ఎకనామిక్ టైమ్స్ అంచనా వేసింది. భారతదేశంలో 5G డేటా వేగం 4G కంటే 10 రెట్లు వేగంగా ఉంటుందని విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. సెల్ఫ్ డ్రైవింగ్ కార్లు మరియు కృత్రిమ మేధస్సు వంటి అభివృద్ధి చెందుతున్న సాంకేతికతలలో ఈ నెట్‌వర్క్ కీలక పాత్ర పోషించే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-06T14:26:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *