వందే సాధారణ్: పేదల కోసం వందే సిమిమ్ రైళ్లు.. అక్టోబర్‌లో ప్రారంభం

కేంద్రంలోని మోదీ ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన వందేభారత్ రైళ్లు సామాన్యులకు వరంగా మారాయి. రైళ్లలో అధిక ఛార్జీల కారణంగా సామాన్యులు ప్రయాణించలేకపోతున్నారు. వందే భారత్ రైళ్లు ప్రజలను వారి గమ్యస్థానాలకు వేగంగా చేరవేస్తున్నప్పటికీ, పేదలు అధిక ఛార్జీలను భరించలేక ఇతర రైళ్లలో ప్రయాణించేందుకు ఇష్టపడుతున్నారు. అయితే, భారతీయ రైల్వే విమర్శలు ఉన్నప్పటికీ ఇప్పటివరకు 25 వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్ రైళ్లను అందుబాటులోకి తెచ్చింది. త్వరలో మరిన్ని వందేభారత్ రైళ్లను ప్రారంభించేందుకు రైల్వే యోచిస్తోంది.

ఏది ఏమైనా వందే భారత్ రైళ్లకు కొన్ని రూట్లలో మంచి డిమాండ్ ఉంది. కొన్ని రూట్లలో, ఈ రైళ్లలో ఆక్యుపెన్సీ చాలా తక్కువగా ఉంటుంది. అయితే, పేదలను దృష్టిలో ఉంచుకుని రైల్వే శాఖ వందేభారత్ రైళ్లలో కొత్త వేరియంట్‌లను తీసుకురావడానికి ప్రయత్నాలు చేస్తోంది. ఈ మేరకు వందే భారత్ స్లీపర్, వందే మెట్రో, వందే సింపుల్ రైళ్లను ప్రవేశపెట్టనుంది. ప్రస్తుతం వందేభారత్ రైళ్లు 550 కి.మీ. వీటిలో చైర్‌కార్ సీట్లు మాత్రమే అందుబాటులో ఉంటాయి. త్వరలో ప్రవేశపెట్టనున్న వందే భారత్ రైళ్లు 550 కి.మీ కంటే ఎక్కువ దూరం ప్రయాణించనున్నాయి. ఇతర రైళ్లలో మాదిరిగానే ఇందులోనూ స్లీపర్ బోగీలను ఏర్పాటు చేయనున్నారు.

అలాగే, రైల్వే శాఖ మధ్యతరగతి మరియు పేద ప్రజల కోసం వందే సాధారణ రైళ్లను తీసుకురానుంది. ఈ ఏడాది అక్టోబరు నుంచి వందే సిమ్ రైళ్లు నడవనున్నాయి. ఈ మేరకు చెన్నైలోని ఇంటిగ్రల్ కోచ్ ఫ్యాక్టరీ జనరల్ మేనేజర్ బీజీ మాల్యా వందే సిమిల్ రైళ్ల ప్రారంభంపై ప్రకటన చేశారు. అక్టోబర్‌లో ఈ రైళ్లను ప్రారంభిస్తామని చెప్పారు. ఈ రైళ్లు గరిష్టంగా గంటకు 130 కి.మీ వేగంతో ప్రయాణిస్తాయని బీజీ మాల్యా తెలిపారు. ఈ రైళ్లలో ఛార్జీలు తక్కువగా ఉంటాయని తెలుస్తోంది. ఆ రైళ్లలో అన్ని నాన్-ఏసీ కోచ్‌లను ఏర్పాటు చేయనుండగా, మిగతా అన్ని సౌకర్యాలు వందేభారత్ రైళ్లలో ఉంటాయి. కొత్త నాన్ ఏసీ రైలుకు ఇరువైపులా 22 కోచ్‌లు, లోకోలు ఉంటాయని సమాచారం అందుతోంది.

ఇది కూడా చదవండి: షాకింగ్: ఈ 25 ఏళ్ల కుర్రాడు.. ఎలా చనిపోయాడో తెలిస్తే షాక్.. స్నేహితులతో సరదాగా పందెం..!

అయితే వందే సిమ్ రైలు వేగం గంటకు 130 కి.మీ దాటితే శబ్దం, ధూళి తీవ్రంగా ఉంటాయని, అప్పుడు కిటికీలకు రక్షణ కల్పించాల్సి ఉంటుందని ఇంటిగ్రల్ కోచ్ ఫ్యాక్టరీ జనరల్ మేనేజర్ బీజీ మాల్యా తెలిపారు. షీల్డ్ వేస్తే ఏసీ అవసరం అవుతుందన్నారు. అందువల్ల, ఈ రైళ్ల వేగం గంటకు 130 కి.మీ.లోపు ఉంటుంది. మరోవైపు వందే మెట్రో రైళ్లను కూడా రైల్వే శాఖ అందుబాటులోకి తీసుకురానుంది. వందే మెట్రో రైలు 100-150 కి.మీ.ల దూరంలో ఉన్న నగరాలను కవర్ చేస్తుందని తెలుస్తోంది. వందే మెట్రో రైలు ప్రతిరోజు నాలుగు నుంచి ఐదు ట్రిప్పులు చేస్తుంది. ఆ రైళ్లలో కుర్చీలు అందుబాటులో ఉంటాయి.

కాగా, వందేభారత్ రైళ్లకు కాషాయ రంగు వేయాలని రైల్వే బోర్డు నిర్ణయించింది. వందేభారత్ రైలు వెలుపలి భాగం ఎక్కువగా తెల్లగా ఉండడంతో బురద అంటుకుని మురికిగా కనిపించే అవకాశం ఉందని, అందుకే కాషాయం రంగులోకి మార్చాలని నిర్ణయించినట్లు అధికారులు తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-17T20:55:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *