డెంగ్యూ: డెంగ్యూ మహమ్మారి ముప్పు

  • అమెరికాలో ఇప్పటికే 30 లక్షలకు పైగా కేసులు నమోదయ్యాయి

  • గతేడాది అన్ని దేశాల్లో 42 లక్షలు

  • గ్లోబల్ వార్మింగ్‌ను WHO నిందించింది

  • భారతదేశంలో జ్వరపీడితులు ఏటా పెరుగుతున్నారు

  • రాష్ట్రంలో ఈ నెలలో భారీ సంఖ్యలో కేసులు నమోదయ్యాయి

హైదరాబాద్ , జూలై 22 (ఆంధ్రజ్యోతి): గ్లోబల్‌ టెంపరేచర్‌ కారణంగా దోమల బెడద పెరుగుతుందని, ఈ ఏడాది ప్రపంచవ్యాప్తంగా డెంగ్యూ కేసులు పెరుగుతాయని ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ) ఇటీవల హెచ్చరించింది. డెంగ్యూ తీవ్రత పెరిగి మహమ్మారి ముప్పుగా మారుతుందని ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. ఈ మేరకు శుక్రవారం డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ ఓ ప్రకటన విడుదల చేసింది. గతేడాది ప్రపంచవ్యాప్తంగా డెంగ్యూ కేసుల సంఖ్య ఎనిమిది రెట్లు పెరిగింది. 2022లో అన్ని దేశాల్లో కలిపి 42 లక్షల కేసులు నమోదవుతాయని వెల్లడించింది. ఈ ఏడాది అమెరికాలో ఇప్పటికే 30 లక్షల మందికి పైగా డెంగ్యూ పాజిటివ్‌లు నమోదయ్యాయని తెలిపింది. 2019లో 129 దేశాల్లో 52 లక్షల కేసులు నమోదయ్యాయి. ఈ సంవత్సరం కూడా ప్రపంచంలో అత్యంత వేగంగా వ్యాప్తి చెందుతున్న ఉష్ణమండల వ్యాధి డెంగ్యూ. అధిక ఉష్ణోగ్రతల కారణంగా, దోమలు వేగంగా వృద్ధి చెందుతున్నాయని మరియు అదే సమయంలో వాటి శరీరంలో వైరస్ పరిమాణం రెట్టింపు అవుతుందని WHO వెల్లడించింది. డెంగ్యూ కేసుల మరణాల రేటు 1% కంటే తక్కువ.

భారతదేశంలో ప్రతి సంవత్సరం కేసులు పెరుగుతున్నాయి.

మన దేశంలో డెంగ్యూ కేసులు పెరుగుతున్నాయని, కీటక శాస్త్రవేత్తల కొరతపై కాంగ్రెస్ ఎంపీ మాణిక్కం ఠాగూర్ అడిగిన ప్రశ్నకు కేంద్రం శుక్రవారం పార్లమెంట్‌లో లిఖితపూర్వక సమాధానం ఇచ్చింది. 2012లో 32 రాష్ట్రాల్లో 50,222 కేసులు నమోదయ్యాయి. అప్పటి నుంచి ఏటా కేసులు పెరుగుతూనే ఉన్నాయి. 2016 నుంచి దేశవ్యాప్తంగా ఏటా లక్షకు పైగా కేసులు వస్తున్నాయి. 2019లో 2,05,243 కేసులు నమోదయ్యాయి. 2020లో కోవిడ్ కారణంగా డెంగ్యూ తీవ్రత అంతగా కనిపించలేదు. 2021లో 1,93,245 కేసులు, 2022లో 2,33,251 పాజిటివ్ కేసులు.. తెలంగాణలో గతేడాది 8,972 డెంగ్యూ కేసులు నమోదయ్యాయని కేంద్రం తెలిపింది. 28 రాష్ట్రాలు, 7 కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాల్లో మొత్తం 2.33 లక్షల కేసులు నమోదయ్యాయి. దేశంలో అత్యధికంగా పశ్చిమ బెంగాల్‌లో 67,271 కేసులు నమోదయ్యాయి. 6 రాష్ట్రాల్లో పదివేలకు పైగా డెంగ్యూ కేసులు నమోదయ్యాయని కేంద్రం తెలిపింది. పశ్చిమ బెంగాల్‌ తర్వాత ఉత్తరప్రదేశ్‌, బీహార్‌, రాజస్థాన్‌, పంజాబ్‌, ఢిల్లీలో అత్యధిక కేసులు నమోదయ్యాయి. ఈ ఆరు రాష్ట్రాల్లోనే 58 శాతం కేసులు నమోదయ్యాయని కేంద్రం వెల్లడించింది. డెంగీ పెరగడానికి కీటక శాస్త్రవేత్తల కొరత కూడా కారణమని చెబుతున్నారు.

రాష్ట్రంలో ఒక్కసారిగా పెరిగిన కేసుల సంఖ్య..

ఈ ఏడాది జనవరి 1వ తేదీ నుంచి ఇప్పటి వరకు తెలంగాణ వ్యాప్తంగా 650 డెంగ్యూ కేసులు నమోదయ్యాయని వైద్య, ఆరోగ్యశాఖ వర్గాలు తెలిపాయి. గత నెల వరకు 100 లోపు కేసులు ఉండగా.. ఒక్కసారిగా కేసుల తీవ్రత పెరిగింది. ప్రస్తుతం రాష్ట్రవ్యాప్తంగా భారీ వర్షాలు కురుస్తుండటంతో వైద్యశాఖ అప్రమత్తమైంది. ఆగస్టు, సెప్టెంబర్ నెలల్లో డెంగ్యూ కేసుల తీవ్రత పెరిగే అవకాశం ఉందని అంచనా వేసి నివారణ చర్యలు చేపట్టారు. అన్ని జిల్లాల్లో డ్రై డే పాటించారు. డెంగ్యూ పరీక్ష కిట్లను అందుబాటులో ఉంచారు. అలాగే కేసులు నమోదైన చోట్ల శాంప్లింగ్ చేస్తున్నారు. ఫాగింగ్ చేస్తున్నారు. దీంతో పాటు జిల్లా స్థాయిలో టోల్ ఫ్రీ నంబర్లను ఏర్పాటు చేసినట్లు పబ్లిక్ హెల్త్ మలేరియా విభాగం అదనపు డైరెక్టర్ డాక్టర్ అమర్‌సింగ్ వెల్లడించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-23T01:25:55+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *