కాలేయం: ఆరోగ్య సూత్రాలను కాపాడుకోవచ్చు! ఎలా అంటే..!

కాలేయం ఆరోగ్యంగా ఉంటే మొత్తం ఆరోగ్యం ఆరోగ్యంగా ఉంటుంది. కాబట్టి కాలేయం దెబ్బతినకుండా ఉండాలంటే హెపటైటిస్ నుంచి రక్షణ తీసుకోవాలి. అందుకు కొన్ని ఆరోగ్య సూత్రాలు పాటించాలి.

హెపటైటిస్ ఎందుకు?

హెపటైటిస్ ఎ, బి, సి, డి మరియు ఇ వైరస్‌లు కాలేయ వ్యాధికి కారణమవుతాయి. ఈ వైరస్‌లే కాకుండా, అతిగా మరియు ఎక్కువసేపు మద్యం సేవించడం, కొన్ని రకాల మందులు మరియు ఊబకాయం కూడా కాలేయాన్ని దెబ్బతీస్తాయి. కాలేయ వ్యాధి యొక్క మొదటి లక్షణం కామెర్లు. అయితే కామెర్లు రావడానికి గల కారణాలను, వైరస్ రకాన్ని గుర్తించి తదనుగుణంగా చికిత్స తీసుకోవాలి. హెపటైటిస్ వైరస్ కలుషితమైన ఆహారం, నీరు మరియు కలుషితమైన రక్తం ద్వారా వ్యాపిస్తుంది. కానీ ఈ వైరస్‌లు శరీరంలోకి ప్రవేశించి వ్యాధిగా మానిఫెస్ట్ కావడానికి కొంత సమయం పడుతుంది. హెపటైటిస్ ఎ మరియు ఇ వైరస్‌లు లక్షణాలను అభివృద్ధి చేయడానికి రెండు నుండి ఆరు నెలల సమయం తీసుకుంటాయి, అయితే హెపటైటిస్ బి మరియు సి వైరస్‌లు 8 నుండి 26 వారాలు పడుతుంది. కాలేయ వ్యాధి, వైరస్ లేదా ఆల్కహాల్ వల్ల సంభవించినా, తక్షణ చికిత్స అవసరం.

నివారణ మన చేతుల్లోనే!

  • కొన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకుంటే కాలేయం వ్యాధుల బారిన పడకుండా కాపాడుకోవచ్చు. అంటే…

  • శుభ్రమైన నీరు త్రాగాలి.

  • రివర్స్ ఆస్మాసిస్ లేదా UV వాటర్ ఫిల్టర్‌లను ఉపయోగించడం ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది.

  • మీరు స్ట్రీట్ ఫుడ్ మరియు స్ట్రీట్ ఫుడ్ కి దూరంగా ఉండాలి.

  • సెలూన్లు మరియు బార్బర్ షాపులలో, ఉపయోగించిన బ్లేడ్‌కు బదులుగా కొత్త బ్లేడ్‌ని ఉపయోగించండి.

  • బ్యూటీ పార్లర్లలో ఉపయోగించే పరికరాలు డిస్పోజబుల్ తరహాలో ఉండాలి.

  • హెపటైటిస్ బి మరియు సి వైరస్‌లు కూడా లైంగికంగా సంక్రమిస్తాయి. కాబట్టి తగిన రక్షణ తీసుకోండి.

  • ఇంట్రావీనస్ ఇంజెక్షన్ల ద్వారా మందులు తీసుకోవడం హెపటైటిస్ సంక్రమణకు మరొక ప్రధాన కారణం.

  • హెపటైటిస్ వైరస్‌ల నుండి రక్షించడానికి టీకాలు వేయాలి.

  • కూరగాయలు మరియు పళ్ళు పుష్కలంగా నీటితో శుభ్రంగా కడగాలి.

ఫీచర్లు కీలకం

చర్మం దురద, కళ్లు, పచ్చి మూత్రం, ఆకలి లేకపోవడం, వాంతులు, గొంతు నొప్పి, నీరసం.. ఇవే కామెర్లు లక్షణాలు. కొంతమందికి పసుపు వస్తే పాలు, మందులు వేసుకుంటూ ఉంటారు. ఇది చాలా ప్రమాదకరం. కామెర్లు రావడానికి అంతర్లీన కారణం తెలియకుండా స్వీయ మందులు తీసుకోవడం వల్ల వైరస్ కారణంగా కాలేయ కణాలు వేగంగా చనిపోతాయి మరియు కాలేయం కోలుకోలేని స్థితికి చేరుకుంటుంది. చికిత్స చేయకుండా వదిలేస్తే కాలేయ వైఫల్యం కూడా సంభవించవచ్చు, ఇది మొదట మచ్చలు మరియు తరువాత సిర్రోసిస్‌కు దారి తీస్తుంది. కాబట్టి, కామెర్లు యొక్క లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు, స్వీయ-మందులను నివారించండి మరియు వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-25T17:20:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *