ప్రెగ్నెన్సీ కేర్: పిండం సక్రమంగా ఎదగాలంటే..!

గర్భిణీ స్త్రీలు – జాగ్రత్తలు

ప్రెగ్నెన్సీ కేర్ లో పిండం సక్రమంగా ఎదగాలంటే బిడ్డకు తగినంత పౌష్టికాహారం ఉండాలి. ఇందుకోసం ప్రొటీన్లు ఎక్కువగా ఉండే గుడ్లు, మాంసం, చేపలు తినాలి. శాఖాహారులు బ్రకోలీ, పుట్టగొడుగులు, తృణధాన్యాలు, పప్పులు, నట్స్ మరియు ఆకుకూరలు తినాలి. కాల్షియం పుష్కలంగా ఉండే పాల ఉత్పత్తులను తీసుకోవాలి. నూనె పదార్థాలు, పెరుగు తగ్గించాలి. అయితే రోజుకు ఎన్ని ప్రోటీన్లు మరియు కార్బోహైడ్రేట్లు తీసుకోవాలి? దీనికి ఎలాంటి పదార్థాలు తినాలి? ఖచ్చితంగా తెలుసుకోవాలంటే డైటీషియన్‌ని సంప్రదించండి.

గర్భధారణ సమయంలో వ్యాయామం: మీరు గర్భవతి అయినందున మీరు వ్యాయామం పూర్తిగా మానేయాలని కాదు. అలాగే, భారీ మరియు శక్తివంతమైన వ్యాయామాలు చేయవద్దు. కఠోరమైన వ్యాయామాలకు బదులు నడక, యోగా వంటి సౌకర్యవంతమైన వ్యాయామాలు చేయవచ్చు. వ్యాయామ సామర్థ్యం వ్యక్తికి వ్యక్తికి మారుతూ ఉంటుంది. దాని ఆధారంగా సాధ్యమైనంత వరకు వ్యాయామం చేయాలి.

మందులు వాడటానికి: గర్భిణీ స్త్రీలు ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలకు తీసుకునే మందుల విషయంలో వైద్యుల సూచనలను పాటించాలి. ఏదైనా చిన్న వ్యాధికి స్వీయ మందులను మానుకోండి మరియు డాక్టర్ సూచనల మేరకు నాన్-స్టెరాయిడ్ మాత్రలు తీసుకోండి. నొప్పికి పారాసెటమాల్ తీసుకోవచ్చు. గర్భిణీ స్త్రీలు ఉపయోగించగల యాంటీబయాటిక్స్ భిన్నంగా ఉంటాయి. వైద్యులు మాత్రమే వాటిని సూచించగలరు. కాబట్టి, మీరు బ్యాక్టీరియా, వైరల్ లేదా ఇతర ఇన్ఫెక్షన్ల బారిన పడినట్లయితే, మీరు వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

అలలు మిమ్మల్ని ఇబ్బంది పెడితే: కొందరికి విపరీతమైన వాంతులు అవుతాయి. ఈ సమస్యకు మందులు ఉన్నాయి. ఈ మందులతో వాంతులు అదుపులో ఉంటాయి. నీరు తాగిన తర్వాత వాంతులు వచ్చినా, డీహైడ్రేషన్‌కు గురైనా, బలహీనమైనా వైద్యులు రక్తపరీక్షలు నిర్వహించి ‘హైపెరెమిసిస్’ సమస్యను నిర్ధారిస్తారు. హైపెరెమిసిస్ ఉంటే, సహాయక చికిత్స ఇవ్వాలి. దీంతో సమస్య అదుపులోకి వస్తుంది.

మధుమేహం మరియు రక్తపోటు ఉన్న గర్భిణీ స్త్రీలకు: ప్రెగ్నెన్సీకి ముందు మధుమేహం ఉంటే మందులతో షుగర్ అదుపులో ఉంచుకుంటే ప్రెగ్నెన్సీ సమయంలో ఎలాంటి ఇబ్బందులు ఉండవు. మరియు అధిక రక్తపోటు కూడా! అటువంటి గర్భిణీ స్త్రీలకు ప్రత్యేక శ్రద్ధ అవసరం. వైద్యుని పర్యవేక్షణలో చికిత్స తీసుకోవాలి మరియు అవసరాన్ని బట్టి ఇన్సులిన్ మోతాదులను సర్దుబాటు చేయాలి. అలాగే డైటీషియన్‌ను సంప్రదించి ప్రత్యేక ఆహారాన్ని అనుసరించండి. మధుమేహం ఉన్న గర్భిణీ స్త్రీలకు కూడా వ్యాయామం తప్పనిసరి. వారికి మరిన్ని స్కాన్‌లు కూడా అవసరం. అధిక రక్తపోటు ఉన్నవారు కూడా సమస్యలకు గురవుతారు. కొంతమందికి గర్భధారణ సమయంలో రక్తస్రావం ప్రారంభమవుతుంది. హైపర్ టెన్షన్ ఉన్నవారికి గర్భధారణ సమయంలో బీపీ రావడం మొదలవుతుంది. అలాంటి వ్యక్తులు కూడా వైద్యుల పర్యవేక్షణలో ఉండాలి మరియు మూత్రపిండాలు మరియు కాలేయాల పనితీరును తనిఖీ చేయాలి. అలాంటి వారికి ఫిట్స్ వచ్చే అవకాశాలు కూడా ఉన్నాయి. కాబట్టి తరచూ డాక్టర్‌ని సందర్శించి బీపీ, రక్త, మూత్ర పరీక్షలు చేయించుకోవడం ద్వారా కడుపులో బిడ్డ ఎదుగుదలను పర్యవేక్షించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-13T12:02:44+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *