న్యాయవ్యవస్థకు రెక్కలు! | న్యాయవ్యవస్థ యొక్క రెక్కలు

దేశమంతా న్యాయ సంస్కరణలకు వ్యతిరేకం

పారిశ్రామికవేత్తల నుండి సైన్యం వరకు నిరసన

పాలస్తీనియన్ల అణిచివేతతో వార్తల్లో నిలిచిన ఇజ్రాయెల్, ఇజ్రాయెల్ న్యాయవ్యవస్థ స్వతంత్రతను దెబ్బతీసేలా ప్రధాని నెతన్యాహు చర్యలు చేపట్టడం ప్రజాస్వామ్య ఉద్యమం ద్వారా కూడా చర్చనీయాంశంగా మారింది. న్యాయవ్యవస్థ అధికారాలను లాక్కొని శాసన, కార్యనిర్వాహక వ్యవస్థల గుత్తాధిపత్యాన్ని నెలకొల్పుతున్న న్యాయ సంస్కరణలకు వ్యతిరేకంగా ఆ దేశ ప్రజలు ఉద్యమిస్తున్నారు. ఇజ్రాయెల్‌ను మతపరమైన నిరంకుశ రాజ్యంగా మార్చకుండా కాపాడేందుకు వారు పోరాడుతున్నారు.

(సెంట్రల్ డెస్క్) ప్రజా ఉద్యమం కొన్ని నెలలుగా కొనసాగుతున్నప్పటికీ, ప్రధాని బెంజమిన్ నెతన్యాహు నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వం సోమవారం పార్లమెంటులో మొదటి సంస్కరణను ఆమోదించింది. దీంతో ఇకపై కేబినెట్ మంత్రులు తీసుకునే నిర్ణయాలను సమీక్షించే అధికారం కోర్టులకు ఉండదు. జనాదరణ లేని ప్రభుత్వ నిర్ణయాలను రద్దు చేసే అధికారం ఇజ్రాయెల్ న్యాయవ్యవస్థకు చాలా కాలంగా ఉంది. కానీ, ఇప్పుడు వారికి ఆ శక్తి లేదు. దీనిపై పెద్ద ఎత్తున నిరసన వ్యక్తమైంది. దేశ వ్యాప్తంగా వేలాది మంది ప్రజలు వీధుల్లోకి వచ్చి సంస్కరణలకు వ్యతిరేకంగా నిరసనలు తెలిపారు. కేవలం 90 లక్షల జనాభా ఉన్న ఆ దేశంలో దాదాపు పది లక్షల మంది ఈ నిరసనల్లో పాల్గొంటున్నారంటే న్యాయ సంస్కరణలకు ఆ దేశ ప్రజలు ఎంత వ్యతిరేకిస్తున్నారో అర్థం చేసుకోవచ్చు.

సైన్యంలో కూడా వ్యతిరేకత

న్యాయవ్యవస్థ అధికారాలను హరించివేసే సంస్కరణలకు వ్యతిరేకంగా సైన్యం, ఇంటెలిజెన్స్ సర్వీసెస్ సభ్యులు కూడా గళం విప్పుతున్నారు. ప్రజా ఆందోళనలో కూడా పాల్గొంటున్నారు. వేలాది మంది సైనిక సిబ్బంది విధులకు హాజరుకాకుండా నిరసన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఎయిర్ ఫోర్స్ పైలట్లు కూడా సంస్కరణలను వ్యతిరేకిస్తున్నారు. ఇజ్రాయెల్ చరిత్రలో ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా సైన్యం నిరసన తెలపడం ఇదే తొలిసారి. బతికి ఉన్న పది మంది మాజీ ఎయిర్‌ఫోర్స్ చీఫ్‌లు సంయుక్తంగా నిరసన లేఖను విడుదల చేశారు. కొన్ని దశాబ్దాల పాటు కష్టపడి బలోపేతమైన ఐటీ, స్టార్టప్ వంటి హైటెక్ రంగాలు ఈ సంస్కరణల వల్ల కుప్పకూలిపోతాయని పారిశ్రామికవేత్తలు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

ప్రభుత్వ చర్యలను కోర్టులు ప్రశ్నించలేని పరిస్థితుల్లో పెట్టుబడిదారులు, నిపుణులు ఇతర దేశాలకు వెళ్లాలని హెచ్చరిస్తున్నారు. ఇప్పటికే చాలా స్టార్టప్‌లు విదేశాల్లో కార్యకలాపాలు ప్రారంభించాయని ఓ సర్వే వెల్లడించింది. దేశంలోనే అతిపెద్ద కార్మిక సంఘం దేశ వ్యాప్త సమ్మె చేయనున్నట్లు ప్రకటించింది. ఇజ్రాయెల్ యొక్క అత్యంత సన్నిహిత అగ్రరాజ్యం, యునైటెడ్ స్టేట్స్ కూడా నెతన్యాహు ప్రభుత్వం యొక్క చట్టపరమైన సంస్కరణలను వ్యతిరేకిస్తోంది. సోమవారం బిల్లు ఆమోదం పొందడం దురదృష్టకర పరిణామంగా వైట్ హౌస్ అభివర్ణించింది. రానున్న రోజుల్లో మరిన్ని సంస్కరణలు తీసుకొచ్చేందుకు నెతన్యాహు ప్రభుత్వం ప్రయత్నిస్తోంది. న్యాయమూర్తుల నియామకాన్ని తన చేతుల్లోకి తీసుకోవడం, పార్లమెంటులో రూపొందించిన చట్టాలను రద్దు చేసే అధికారాన్ని న్యాయవ్యవస్థకు లేకుండా చేయడం వీటిలో కీలకం. న్యాయవ్యవస్థను మొత్తంగా ఉంచేందుకు ప్రయత్నిస్తోంది. ఇజ్రాయెల్ సమాజం యొక్క పోరాటం విజయవంతమైందా మరియు ఆ దేశంలో ప్రజాస్వామ్యం నిలబడుతుందా? లేక పూర్తి మత నిరంకుశ రాజ్యం అవుతుందా? అనేది భవిష్యత్తులో వెల్లడికానుంది.

సమస్య ఎలా మొదలైంది?

దీర్ఘకాలంగా అధికారంలో ఉన్న బెంజమిన్ నెతన్యాహు అనేక అవినీతి ఆరోపణలను ఎదుర్కొంటున్నారు. ఆయనపై కోర్టుల్లో విచారణ జరుగుతోంది. ఈ నేపథ్యంలో కోర్టుల అధికారాన్ని తగ్గించి అధికారాన్ని పూర్తిగా చేజిక్కించుకోవాలని ఆయన భావిస్తున్నారు. ఈ మేరకు ఈ ఏడాది జనవరిలో న్యాయ సంస్కరణల ప్రతిపాదన తీసుకొచ్చారు. దేశంలోని యూదు మరియు నాన్-హరేదీ కమ్యూనిటీల మతపరమైన సంస్థలు దేశంలో లౌకిక విలువలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వడాన్ని మొదటి నుండి వ్యతిరేకిస్తున్నాయి. ఇజ్రాయెల్‌లో లౌకిక విలువలను నిలబెట్టడంలో న్యాయవ్యవస్థ పాత్ర కీలకం. పాలస్తీనియన్లపై అంతులేని దురాగతాలకు పాల్పడే జాతీయవాద ప్రభుత్వాలను కోర్టులు కూడా కట్టడి చేస్తాయి. ఈ సందర్భంలో, నెతన్యాహు ప్రతిపాదనను పాలస్తీనియన్ల లౌకిక విలువలు మరియు హక్కులకు పూర్తిగా వ్యతిరేకమైన మతపరమైన సంస్థలు బాగా ఇష్టపడుతున్నాయి. వారు అతనికి పెద్ద ఎత్తున మద్దతు ఇస్తున్నారు. ఇజ్రాయెల్‌లో వ్రాతపూర్వక రాజ్యాంగం లేకపోవడం సమస్యకు మరో అంశం. గతంలో పార్లమెంటు ఆమోదించిన 11 ప్రాథమిక చట్టాలు ఇజ్రాయెల్‌లోని ప్రభుత్వానికి, శాసనసభకు, న్యాయవ్యవస్థకు మరియు మానవ హక్కులకు మార్గదర్శకంగా పనిచేస్తాయి. దీన్ని నెతన్యాహు ప్రభుత్వం సమర్థిస్తోంది. న్యాయవ్యవస్థ స్వతంత్రత అనే ప్రాథమిక చట్టాన్ని రద్దు చేసేందుకు కొత్త చట్టాలు ప్రవేశపెడుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-29T02:16:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *