ఉచితాలు: ఉచిత పథకాలు లేకపోతే ఎన్నికల్లో గెలవలేరా?

ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న వేళ దేశంలో ఉచిత పథకాల జాతర మొదలైంది. జాతీయ పార్టీల నుంచి ప్రాంతీయ పార్టీల వరకు అన్ని పార్టీలు ఉచిత పథకాలు అందిస్తున్నాయి.

ఉచితాలు: ఉచిత పథకాలు లేకపోతే ఎన్నికల్లో గెలవలేరా?

ఎన్నికలలో గెలవడానికి రాజకీయ పార్టీలు ఫ్రీబీలపై ఎందుకు ఆధారపడతాయి

ఉచితాలు- ఎన్నికలు: ఉచితం.. ఉచితం.. ఉచితం.. అన్నీ ఉచితం… బస్సు ప్రయాణం ఉచితం.. విద్యుత్తు ఉచితం.. నీరు ఉచితం.. ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న వేళ పార్టీలన్నీ ఉచిత మంత్రం జపిస్తున్నాయి. ఆ పార్టీకి, ఈ పార్టీకి తేడా లేదు. జాతీయ, ప్రాంతీయ పార్టీలు (రాజకీయ పార్టీలు) ఇదే జపం.. ఆల్ ఫ్రీ (ఆల్ ఫ్రీ) మంత్రం.. ప్రత్యర్థులను ఓడించడమే లక్ష్యంగా ఖజానా ఖాళీ చేయడంపై పార్టీలు దృష్టి సారిస్తున్నాయి. ఉత్పాదకతను పెంచడానికి మరియు శ్రమ శక్తిని వినియోగించుకోవడానికి ఎవరూ ఆసక్తి చూపడం లేదు. ఓట్ల కోసం ఉచిత వాగ్దానాలు చేయడమే పనిగా మారింది. ఇది ఏ ఒక్క రాష్ట్రానికే పరిమితం కాదు.. ఎన్నికలు జరిగే తెలంగాణలోనే కాదు.. ఆ తర్వాత ఎన్నికలు ఎదుర్కోనున్న ఏపీ సహా పలు రాష్ట్రాల్లో ఓట్లను రాబట్టుకునేందుకు ప్రధాన పార్టీలు ఉచిత పథకాలను అస్త్రాలుగా ఉపయోగిస్తున్నాయి. పరిస్థితి ఏమిటి? ఉచిత పథకాలు లేకుండా ఎన్నికల్లో గెలవలేరా?

ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న వేళ దేశంలో ఉచిత పథకాల జాతర మొదలైంది. జాతీయ పార్టీల నుంచి ప్రాంతీయ పార్టీల వరకు అన్ని పార్టీలు ఉచిత పథకాలు అందిస్తున్నాయి. ఎన్నికల్లో గెలవడానికి ఒకరిపై ఒకరు ఉచిత పథకాలన్నీ ప్రవేశపెడుతున్నారు. ఆర్థిక వ్యవస్థపై పెనుభారం మోపుతున్న పథకాలను ఏ పార్టీ వ్యతిరేకించలేని పరిస్థితుల్లో ప్రతి పార్టీ ఉచిత పథకాలను ఎన్నికల అస్త్రంగా మార్చుకోవాల్సిన పరిస్థితి నెలకొంది. సంక్షేమం పేరుతో అడ్డూఅదుపూ లేకుండా ఉచిత పథకాలు అందజేస్తుండడంతో ప్రజల జీవితాలు తీవ్రంగా దెబ్బతింటున్నాయి. కానీ ఓట్ల రాజకీయాలలో మాత్రం ఉచితాల కోసం ఈ పోటీ నుంచి ఎవరూ బయటపడలేరు.

దేశంలో కొన్ని దశాబ్దాలుగా ఉచిత పథకాల ట్రెండ్ మొదలైంది. ఇటీవలి కాలంలో ఉచిత పథకాలు విస్తృతమయ్యాయి.. వాటిలో కొన్ని సంక్షేమ పథకాలు.. మరికొన్ని ఉచిత పథకాల్లో గుర్తింపులేనివి. ఉచిత విద్య, వైద్యం, ఉచిత ఎరువులు పథకాలు అమలు చేయాలన్నారు. చివరకు ఉచిత పథకాలకు వ్యతిరేకంగా ఉన్న బీజేపీ కూడా రంగంలోకి దిగాల్సి వచ్చింది. దేశంలో ఉచిత పథకాలు కావాలా? అని గతేడాది ప్రధాని మోదీ ప్రశ్నించారు. బీజేపీ నేత ఒకరు సుప్రీంకోర్టులో కేసు వేసి ఆసక్తికర చర్చకు తెరతీశారు. కానీ చివరికి అదే బీజేపీ. మూడు నెలల కిందటే జరిగిన కర్ణాటక ఎన్నికల్లో ఉచిత హామీలు ఇవ్వాల్సి వచ్చింది. ఉచిత వాగ్దానాలతో కర్ణాటకలో కాంగ్రెస్ విజయం సాధించింది.

ఇది కూడా చదవండి: ప్రధాని రేసులో తొలిసారి మోదీని దాటేసిన రాహుల్

ఎన్నికల్లో గెలుస్తామని వాగ్దానం చేసిన కాంగ్రెస్ ఇప్పుడు ప్రభుత్వాన్ని నడపడానికి నానాతంటాలు పడుతోంది. మహిళలందరికీ ఉచిత ప్రయాణం, 200 యూనిట్ల వరకు ఉచిత విద్యుత్, మహిళలు, నిరుద్యోగులకు నెలవారీ ఆర్థిక సాయం పేరుతో కాంగ్రెస్‌ ఇచ్చిన హామీలతో కర్ణాటక బడ్జెట్‌పై పెనుభారం పడుతోంది. పైగా, అన్నీ ఉచితంగా లభిస్తాయి కాబట్టి, ఆ రాష్ట్రంలో కూలి చేయడానికి కూలీలు లేరు. ప్రభుత్వం ఇచ్చే చిన్నపాటి సాయానికి అలవాటు పడిన కూలీలు, కాఫీ ఎస్టేట్‌లలో పనికి పిలిస్తే రోజుకు 500 రూపాయలు ఇవ్వాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. అంతేకాదు 8 గంటలే పనిచేస్తామని కండీషన్లు పెడుతున్నారు. దీంతో రైతులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. మరికొన్నాళ్లు ఇదే పరిస్థితి కొనసాగితే కాఫీ సాగు కష్టతరంగా మారుతుందని రైతులు అంటున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: రాహుల్ గాంధీ, నితీష్ కుమార్, మమతా బెనర్జీ… భారత కూటమి ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థి ఎవరు?

ఒక్క కర్ణాటకలోనే కాదు దేశవ్యాప్తంగా ఇదే పరిస్థితి కొనసాగుతోంది. గత యూపీఏ ప్రభుత్వ హయాంలో ప్రవేశపెట్టిన ఉపాధి హామీ పథకం.. అప్పట్లో కూలీలకు స్థానికంగా ఉపాధి కల్పించినా.. తర్వాత రైతులకు శాపంగా మారింది. ఏడాదిలో 120 నుంచి 150 రోజులు పని కల్పించే ఉపాధిహామీ పథకం వల్ల గ్రామాల్లో వ్యవసాయ కూలీల కొరత ఏర్పడింది. ఆయా గ్రామాల్లో ఉండే వారు పని ఉన్నా పక్క ఊరికి వెళ్లేందుకు ఇష్టపడడం లేదు. రైతులకు ఉచితంగా సాయం చేస్తున్నామని చెబుతున్న ప్రభుత్వాలు రైతులపై భారం తగ్గించే పథకాలను అమలు చేయలేకపోతున్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: కాంగ్రెస్ తో కమ్యూనిస్టుల దోస్తీపై సస్పెన్స్.. తెలంగాణలో ఆసక్తికర పొత్తు రాజకీయం

మరో మూడు నెలల్లో తెలంగాణ ఎన్నికలు జరగనుండగా.. ఈ ఎన్నికల్లో లబ్ధి పొందేందుకు అధికార బీఆర్ఎస్ అనేక పథకాలను ప్రవేశపెడుతోంది. ఇప్పటికే అనేక సంక్షేమ పథకాలు అమలు చేస్తున్న ప్రభుత్వం మరిన్ని పథకాలు తీసుకువస్తోంది. ప్రస్తుతం వృద్ధాప్య పింఛన్ల కోసం రూ.రెండు వేలు చెల్లిస్తున్నారు. గెలిస్తే నాలుగు వేలు ఇస్తానని కాంగ్రెస్ హామీ ఇస్తోంది. అలాంటప్పుడు ఐదువేలు చేస్తామని సీఎం కేసీఆర్ ప్రకటించారు. సంక్షేమం, ఉచిత పథకాల్లో వాగ్దానాలు వేలంపాటలా ప్రకటిస్తూ నేతలు పోటీ పడుతున్నారు. ఏపీలోనూ ఇదే పోటీ కనిపిస్తోంది. ఇప్పటికే అక్కడి అధికార పార్టీ సంక్షేమ పథకాలకు లక్షల కోట్లు ఖర్చు చేస్తోంది. ఇక అధికార పార్టీకి పోటీగా ప్రతిపక్ష పార్టీ కూడా ఉచిత సంక్షేమ పథకాలకు తెరలేపింది. కర్ణాటకలో కాంగ్రెస్ ఇచ్చిన హామీలకు మరెన్నో జోడించి ఇప్పటికే తొలి మేనిఫెస్టోను విడుదల చేసిన టీడీపీ.. ఇప్పటికే విడిపోయిన ఏపీపై అప్పుల భారం కొండంత పెరిగిపోయింది. ఖజానాలో డబ్బులు లేవని, ఆదాయ మార్గాలకు నోచుకోకుండా ఉచిత పథకాలు ప్రవేశపెట్టడమేంటి?

ఇది కూడా చదవండి: గన్నవరం రాజకీయాల్లో కీలక పరిణామాలు.. ప్లాన్ మార్చిన వైసీపీ!

ఇలాంటి ఉచిత పథకాలు మన తెలుగు రాష్ట్రాల్లోనే కాదు దేశవ్యాప్తంగా ప్రతి రాష్ట్రంలోనూ ఇదే ట్రెండ్ కొనసాగుతోంది. మన పక్కనే ఉన్న తమిళనాడు రాష్ట్రం ఉచిత పథకాలకు పెట్టింది పేరు. ప్రతి ఎన్నికల్లోనూ ఆ రాష్ట్రంలో విచిత్రమైన వాగ్దానాలు కనిపిస్తున్నాయి. ప్రజలను ఆకర్షించేందుకు పార్టీలు ఉచిత టీవీలు, ల్యాప్‌టాప్‌లు, సైకిళ్ల వంటి ప్రజాధనాన్ని ఖర్చు చేస్తున్నాయి. ఆదర్శవంతమైన ప్రభుత్వంగా ముందుకు వచ్చిన ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ ఎన్నికల్లో విజయం సాధించేందుకు ఉచిత పథకాలకు శ్రీకారం చుట్టింది. పంజాబ్‌లో అధికారం కోసం ఎన్నో ఉచిత పథకాలను ప్రకటించిన ఆప్.. తదుపరి కాలంలో ప్రభుత్వాన్ని నడపడానికి అప్పులు చేస్తోంది. కేంద్రం సాయం కోసం చూస్తోంది. ఉచిత పథకాలకు కేంద్ర ప్రభుత్వం కూడా మినహాయింపు కాదు. రాష్ట్రాల్లో ప్రజలు వృథాగా ఖర్చు పెట్టకుండా చూడాల్సిన కేంద్ర ప్రభుత్వం సైతం ఎన్నికల పోటీలో నెగ్గేందుకు ఉచిత పథకాలకు శ్రీకారం చుడుతోంది. అన్ని రాజకీయ పార్టీలు రాష్ట్రాల ఆర్థిక పరిస్థితులను పట్టించుకోకుండా ఓటు బ్యాంకు రాజకీయాల కోసం ఉచిత పథకాలు అమలు చేస్తున్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *