పోస్ట్ కోవిడ్: మీరు కోవిడ్ సమయంలో దీనిని ఉపయోగించారా? కానీ జాగ్రత్తగా ఉండు..!

ప్రతి ఔషధానికి కొన్ని దుష్ప్రభావాలు ఉంటాయి. స్టెరాయిడ్స్ కోసం డిట్టో! కోవిడ్ సమయంలో వాడే స్టెరాయిడ్స్ ప్రభావం వల్ల రెండేళ్ల తర్వాత తుంటి ఎముకలు ‘ఆస్టియోనెక్రోసిస్’ రూపంలో విరిగిపోతున్నాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

తుంటి ఎముక యొక్క తలపై రక్త ప్రవాహం తగ్గితే, ఆ ప్రాంతం బలహీనపడి బలాన్ని కోల్పోతుంది. దానితో పాటు, సాకెట్ మరియు బంతి మధ్య మృదులాస్థి కూడా కూలిపోయే అవకాశాలను పెంచుతుంది. శరీర బరువు నేరుగా పడిపోయే ఎముక భాగం దెబ్బతింటే అక్కడి మృదులాస్థి కూడా దెబ్బతిని విపరీతమైన నొప్పి వస్తుంది. ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేస్తే, తొడ ఎముక యొక్క చివరి బంతి ఆకారం లేకుండా మారుతుంది మరియు కాలక్రమేణా ఆర్థరైటిస్ అభివృద్ధి చెందుతుంది. ఇలా జరగడానికి చాలా కారణాలున్నాయి. కిడ్నీ సమస్యలు, కాలేయ సమస్యలు, ప్రమాదాల్లో తొడ ఎముక విరగడం, కోవిడ్ సమయంలో స్టెరాయిడ్స్ ఎక్కువగా వాడడం వల్ల ఎముకకు రక్త సరఫరా దెబ్బతినడం వల్ల ఈ సమస్య తలెత్తుతుంది. కొందరిలో కారణం లేకపోయినా ఈ సమస్య వచ్చే అవకాశాలు ఉంటాయి. కానీ స్టెరాయిడ్స్ వాడకం వల్ల తుంటి ఎముకలో సమస్య గురించి మాట్లాడితే, రెండేళ్ల క్రితం కోవిడ్ సమయంలో ఉపయోగించిన స్టెరాయిడ్‌లకు మరియు ప్రస్తుత తుంటి సమస్యకు సంబంధం ఏమిటనే సందేహం రావచ్చు. కానీ స్టెరాయిడ్స్ యొక్క ప్రభావాలు రెండు సంవత్సరాల ఆలస్యంగా చూడవచ్చు. కాబట్టి కోవిడ్ యుగం ముగిసిన రెండేళ్ల తర్వాత, ‘ఆస్టియోనెక్రోసిస్’ అనే తాజా సమస్యతో వైద్యులను ఆశ్రయించే వారి సంఖ్య పెరుగుతోంది. ఈ సమస్యకు వయస్సుతో సంబంధం లేదు. యువత కూడా ఈ సమస్యతో బాధపడుతున్నారు.

మూడు దశల్లో…

మొదటి రెండు దశలలో, తొడ తల సాధారణంగా ఉంటుంది. రక్త సరఫరా దెబ్బతినడం, ఎడెమా మరియు నొప్పి ఉన్నాయి. మూడో దశలో నడకతో ఎముక బలహీనపడటం వల్ల మృదులాస్థి కూలిపోయి ఒక్కసారిగా తీవ్ర నొప్పితో నడవలేని పరిస్థితి ఏర్పడుతుంది. చికిత్స చేయకుండా వదిలేస్తే, ఈ సమస్య తీవ్రమైన ఆర్థరైటిస్‌కు దారి తీస్తుంది మరియు తుంటిని భర్తీ చేయవలసి ఉంటుంది.

dod.gif

చికిత్స ఇలా…

తొలిదశలో (ప్రీ-కోలాప్స్ స్టేజీలు) తుంటి ఎముకపై భారం పడకుండా, రెండు నెలల పాటు విశ్రాంతి తీసుకోకుండా మందులు తీసుకుంటే సరిపోతుంది. నొప్పి నిర్వహణ పద్ధతులను కూడా అనుసరించాలి. ఈ చికిత్సతో చనిపోయిన ఎముక మళ్లీ ఆరోగ్యంగా మారుతుంది. కాబట్టి ఈ దశలను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు. అయితే, హిప్ బోన్ హెడ్‌లో 50% రక్త సరఫరా దెబ్బతింటున్నప్పటికీ, శరీర బరువును భరించని తుంటి ఎముక చేరి ఉన్నప్పటికీ, సమస్యను మందులతో సరిదిద్దవచ్చు. ఇది కాకుండా, తుంటి ఎముక యొక్క తలలో 50 శాతానికి పైగా చేరి, శరీర బరువును భరించే తుంటి ఎముక చేరి ఉండటం వల్ల, తల కూలిపోయే అవకాశాలు పెరుగుతాయి. అలాంటి అత్యవసర పరిస్థితుల్లో కొంతమందికి తుంటి మార్పిడి శస్త్రచికిత్స అవసరమవుతుంది. కొంతమందికి మంచి తల మరియు నొప్పితో బోన్ మ్యారో ఎడెమా ఉంటుంది. కోర్ డికంప్రెషన్ అనే ఒత్తిడి-ఉపశమన ఆపరేషన్ ఉపశమనాన్ని అందిస్తుంది. ఈ సర్జరీతో పాటు, ఎముకల అంటుకట్టుట కూడా మూలకణాలతో కొత్త ఎముకను సృష్టించేందుకు ఉపయోగపడుతుంది. అప్పుడు కొన్నాళ్లు విశ్రాంతి తీసుకుంటే సమస్య అదుపులో ఉంటుంది. ఈ చికిత్సతో 60 మంది ఫలితాలు పొందుతున్నారు. 40% మందిలో సమస్య తుంటి మార్పిడి శస్త్రచికిత్సకు చేరుకుంటుంది. ఎవరి సమస్య మరింత ముదురుతుందో, ఎవరి అదుపులో ఉంటుందో వైద్యులు అంచనా వేయడం కష్టమే!

చివరి దశలో తుంటి మార్పిడి

వాకింగ్ యొక్క చివరి దశలో, తుంటి ఎముక పునఃస్థాపన శస్త్రచికిత్స అవసరం. కానీ హిప్ రీప్లేస్‌మెంట్ అనేది ఒక పెద్ద సర్జరీ, కాబట్టి చాలా మంది కోలుకోవడానికి చాలా సమయం పడుతుందని మరియు సర్జరీలో రిస్క్‌లు ఉన్నాయని భయపడుతున్నారు. కానీ పెరిగిన సాంకేతిక మరియు శస్త్రచికిత్స పురోగతితో, తుంటి మార్పిడి శస్త్రచికిత్సలు మెరుగుపడ్డాయి. కాబట్టి ఎలాంటి అభ్యంతరం లేకుండా సర్జరీలు చేసుకోవచ్చు. అంతేకాకుండా, సిరామిక్‌తో చేసిన కృత్రిమ తుంటి ఎముకలు సుమారు 25 నుండి 30 సంవత్సరాల వరకు తుంటిని చెక్కుచెదరకుండా ఉంచుతాయి. అలాగే ఈ సర్జరీ తర్వాత నేలపై కూర్చొని పని చేయగలుగుతారు.

ఈ ఫీచర్లపై ఓ లుక్కేయండి…

  • హిప్ కీళ్ల నొప్పి.

  • కూర్చున్నప్పుడు తుంటి ఎముక గట్టిపడుతుంది

  • నడుస్తున్నప్పుడు నొప్పి పెరిగింది

ప్రమాదాలతో…

యువతలో ఈ సమస్యకు ప్రధాన కారణం రోడ్డు ప్రమాదాలు. ప్రమాదాలలో, తొడ తల మరియు మెడ జంక్షన్ విరిగిపోతుంది. కొందరిలో సాకెట్‌లో ఫ్రాక్చర్ వస్తుంది. వీటికి చేసే సర్జరీలు విఫలమైనా ఆస్టియోనెక్రోసిస్ సమస్య తలెత్తే అవకాశం ఉంది.

ధూమపానం, మద్యపానంతో పాటు…

కోవిడ్ సమయంలో, స్టెరాయిడ్స్ వాడకం వల్ల ఆస్టియోనెక్రోసిస్‌తో బాధపడుతున్న వ్యక్తులు, వారు ధూమపానం, మద్యపానం మొదలైన అలవాట్లను జోడిస్తే, సమస్య వేగంగా తీవ్రమవుతుంది.

dkd.gif

– డా.ఈ.కృష్ణ కిరణ్

డైరెక్టర్, చీఫ్ ప్రివీ మరియు రివిజన్ హిప్ మరియు మోకాలి మార్పిడి,

మెడికోవర్ హాస్పిటల్స్, హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *