సంక్షేమ హాస్టళ్లు: హాస్టల్ అంటే హడల్.. చేరతాం బాబోయ్..!

దయనీయమైన సంక్షేమ హాస్టళ్లు

సరిపడా సౌకర్యాలు.. నాసిరకం మెనూ

సరుకుల బిల్లులు సక్రమంగా చెల్లించడం లేదు

నిత్యావసరాల సరఫరా అంతంత మాత్రంగానే ఉంది

ధరలకు అనుగుణంగా డైట్ చార్జీలు పెరగడం లేదు

ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీలు హాస్టళ్లకు దూరంగా ఉన్నారు

తగ్గుతున్న విద్యార్థుల అడ్మిషన్లు

చంద్రబాబు హయాంలో అదనపు అడ్మిషన్లు

హాస్టళ్ల అభివృద్ధికి ఏం చేస్తున్నారు?

వివరాలను సమర్పించాలని ప్రభుత్వాన్ని హైకోర్టు ఆదేశించింది

విచారణను రెండు వారాలకు వాయిదా వేసింది

రాష్ట్రంలో సంక్షేమ హాస్టళ్ల పరిస్థితి రోజురోజుకు దిగజారుతోంది. హాస్టల్ విద్యార్థులకు జగన్ మామ మెనూ అంటూ వైసీపీ ప్రభుత్వం నినాదాలు చేసింది. ఆచరణలో మాత్రం పట్టించుకోవడం లేదు. సరైన సౌకర్యాలు లేవు. నాణ్యమైన మెనుని అమలు చేయడం లేదు. నిత్యావసర సరుకులు, పాలు, కూరగాయలు, గుడ్లు సరఫరా చేస్తున్న కాంట్రాక్టర్లు సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించడం లేదు. బిల్లులు చెల్లించడం లేదని ప్రతి నెలా ఫిర్యాదులు చేస్తూనే ఉన్నారు. చాలా మంది కాంట్రాక్టర్లు కోర్టుకు వెళ్లి బిల్లులు తెచ్చుకోవాల్సి వచ్చింది. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చినప్పటి నుంచి ఇదే పరిస్థితి.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని సంక్షేమ హాస్టళ్లు సౌకర్యాల లేమికి అడ్డాగా మారాయి. హాస్టళ్లకు నిత్యావసర సరుకులు చాలా తక్కువగా సరఫరా అవుతున్నాయి. పెరిగిన ధరలకు అనుగుణంగా మెనూ చార్జీలు పెరగడం లేదు. దీంతో విద్యార్థులు పప్పుచారుతో సరిపెట్టుకోవాల్సి వస్తోంది. బీసీ సంక్షేమ హాస్టళ్లు ఎక్కువగా అద్దె భవనాల్లోనే నడుస్తున్నాయి. వారికి సరైన సౌకర్యాలు కూడా లేవు. ఈ పరిస్థితుల్లో రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ఉన్న ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ విద్యార్థులు హాస్టళ్ల మెట్లు ఎక్కాలంటేనే భయపడుతున్నారు. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చాక హాస్టళ్లలో అడ్మిషన్లు తగ్గుతున్నాయి. చంద్రబాబు హయాంలో (చంద్రబాబు) హాస్టళ్లలో కేటాయించిన సీట్ల కంటే ఎక్కువ మంది చేరితే… జగన్ ప్రభుత్వంలో కేటాయించిన సీట్లు కూడా భర్తీ కావడం లేదు.

1.jpg

ప్రతి సంవత్సరం ఖాళీలు

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 5వ తరగతి నుంచి డిగ్రీ వరకు హాస్టళ్లలో సుమారు 6 లక్షల మంది ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. గురుకులాలు మినహా సాంఘిక సంక్షేమ హాస్టళ్లలో 77,877 మంది, బీసీ సంక్షేమ హాస్టళ్లలో 92,748 మంది, గిరిజన సంక్షేమ హాస్టళ్లలో 1,15,759 మంది చదువుతున్నారు. చంద్రబాబు హయాంలో ప్రతి ఏటా ఈ హాస్టళ్లలో అడ్మిషన్లు పూర్తిగా నింపడమే కాకుండా అదనంగా కూడా వచ్చేవి. వైసిపి ప్రభుత్వం వచ్చాక వసతుల లేమితో ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ విద్యార్థులు హాస్టళ్లకు వెళ్లలేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. హాస్టల్ భవనాలు కండీషన్ సరిగా లేకపోవడం, బాత్ రూంలు శుభ్రంగా లేకపోవడం, కొన్ని చోట్ల భవనాలు శిథిలావస్థకు చేరుకోవడం వంటివి జరుగుతున్నాయి. దీంతో వారు ప్రైవేట్ పాఠశాలలను ఆశ్రయిస్తున్నారు. 2020-21లో ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ హాస్టళ్లలో 62,184 సీట్లు భర్తీ కాలేదు. 2021-22లో 70,120 సీట్లు, 2022-23లో 37,202 సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి. ఈ ఏడాది కూడా సీట్లు భర్తీ కాలేదని సమాచార హక్కు చట్టం ద్వారా తేలింది. అదే టీడీపీ హయాంలో 2018-19లో సీట్ల సంఖ్య కంటే 10,605 మంది ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ, మైనార్టీ విద్యార్థులు ఎక్కువగా హాస్టళ్లలో చేరారు. అదేవిధంగా 2019-20లో 5,930 మంది అదనంగా చేరినట్లు సంక్షేమ శాఖ విడుదల చేసిన గణాంకాలు చెబుతున్నాయి.

sr.jpg

పెంచని డైట్ ఛార్జీలు

చంద్రబాబు ప్రభుత్వం హయాంలో 2018లో సంక్షేమ విద్యార్థుల డైట్ ఛార్జీలు పెంచారు. అప్పట్లో సంక్షేమ గురుకులాలు, హాస్టళ్లలో చదువుతున్న 3, 4 తరగతుల విద్యార్థులకు నెలవారీ డైట్ ఛార్జీలు రూ.750 నుంచి రూ.1000కు పెంచారు. అదేవిధంగా 5 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు రూ.750 నుంచి రూ.1250కి, ఇంటర్ విద్యార్థులకు రూ.1200 నుంచి రూ.1400కి పెంచారు. ప్రతి ఏటా ఏప్రిల్ 15న ఉన్నతస్థాయి కమిటీ సమావేశమై డైట్ చార్జీలను సమీక్షించాలని సీఎస్ అప్పట్లో ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. కానీ ఈ ప్రభుత్వంలో ఒక్క ఏడాది కూడా ఉత్తర్వులు అమలు కాలేదు. నాలుగేళ్ల తర్వాత వైసీపీ ప్రభుత్వం గతేడాది డైట్‌ చార్జీలను పెంచింది. అయితే ధరలకు తగ్గట్టుగా కాకుండా కాస్త పెరిగింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కేటాయించిన బడ్జెట్ కూడా ధరల ప్రకారం పెరగలేదు. ఏటా కేటాయింపులు తగ్గించి బిల్లులు ఇవ్వకపోవడంతో కేటాయించిన ఖర్చు కూడా ఖర్చు కావడం లేదు. దీంతో సర్దుకుపోవాల్సిన పరిస్థితి ఏర్పడింది.

హాస్టళ్ల అభివృద్ధికి ఏం చేస్తున్నారు?

వివరాలను సమర్పించాలని ప్రభుత్వాన్ని హైకోర్టు ఆదేశించింది

విచారణను రెండు వారాలకు వాయిదా వేసింది

అమరావతి, జూలై 25 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని సంక్షేమ హాస్టళ్లలో మౌలిక వసతుల కల్పనకు తీసుకుంటున్న చర్యల వివరాలను సమర్పించాలని పాఠశాల విద్య, సాంఘిక సంక్షేమం, బీసీ సంక్షేమ శాఖల ముఖ్య కార్యదర్శులు, డైరెక్టర్లను హైకోర్టు ఆదేశించింది. మంగళవారం పూర్తి వివరాలతో కౌంటర్ దాఖలు చేయాలని జస్టిస్ యు.దుర్గాప్రసాదరావు, జస్టిస్ వెంకట జోతిర్మయిలతో కూడిన ధర్మాసనం ఆదేశించింది. విచారణను రెండు వారాలకు వాయిదా వేసింది. సంక్షేమ హాస్టళ్లలో కనీస మౌలిక వసతులు కల్పించడం లేదని, వాటి నిర్వహణకు మార్గదర్శకాలు అమలు చేయాలని ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలని కాకినాడ రూరల్, జయప్రకాష్‌నగర్‌కు చెందిన కీతినీడి అఖిల శ్రీగరుతేజ పిటిషన్‌ దాఖలు చేశారు. ఈ వ్యాజ్యం మంగళవారం విచారణకు రాగా.. హాస్టళ్లలో కనీస వసతులు లేకపోవడంతో పేద విద్యార్థులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారని పిటిషనర్ తరపు న్యాయవాది వాదించారు. విద్యార్థులకు సరిపడా మరుగుదొడ్లు, మూత్రశాలలు లేవని తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-26T12:05:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *