అమ్మ ఒడి: ఉత్తుత్తి బాటనే! చేరని అమ్మ ఒడి పథకం!

మొత్తం లబ్ధిదారుల సంఖ్య 45 లక్షలు

చెల్లించాల్సిన నగదు రూ.6,300 కోట్లు

ఇప్పటి వరకు రూ.2 వేల కోట్లు మాత్రమే జమ అయ్యాయి

సిఎం జగన్ ‘పార్వతీపురం మన్యం’ బటన్‌ను కూడా వేచి ఉన్నారు

పూర్తి చెల్లింపులు

ఖజానాలో మిర్చి పొట్టు లేదు

సామాజిక పెన్షన్లు మరియు జీతాల బకాయిలు

4న మరో రూ.3000 కోట్ల అప్పు

టెక్నాలజీ చాలా అభివృద్ధి చెందింది. నిమిషాల వ్యవధిలో చెల్లింపులు ఆన్‌లైన్‌లో చేయబడతాయి. ప్రభుత్వం ఆర్‌బీఐ చెల్లింపు వేదిక ద్వారా నగదు జమ చేస్తోంది. ముందుగా బిల్లులు అప్‌లోడ్‌ చేస్తే సగం పనిదినం లోపు లబ్ధిదారులందరి ఖాతాల్లో జమ చేయవచ్చు. అయితే కొద్ది మంది మాత్రమే ప్రేమలో పడ్డారు. ఎందుకంటే… ఖజానాలో మిర్చి కూడా లేదు. కొత్త రుణం తెచ్చినా ఇవ్వలేని పరిస్థితి.

(అమరావతి ఆంధ్రజ్యోతి): ఇస్తామన్నా అమ్మఒడి పథకంలో నగదు కోత. లబ్ధిదారుల జాబితాలో కోత. మిగిలిన వారికి నిర్దేశిత సమయంలో ఇస్తున్నారా? మరి బ్యాంకు ఖాతాల్లో డబ్బులు ఎప్పుడు జమ అవుతాయో వేచి చూడాల్సిందే. పార్వతీపురం మన్యం జిల్లాలో బుధవారం అమ్మఒడి పథకం నిధులను విడుదల చేస్తూ ముఖ్యమంత్రి జగన్ బటన్ నొక్కిన సంగతి తెలిసిందే. 45 లక్షల మంది తల్లుల ఖాతాల్లో మొత్తం రూ.6,300 కోట్లు జమ చేయాలి. కానీ శుక్రవారం సాయంత్రం వరకు కేవలం 2000 కోట్ల నగదు మాత్రమే తల్లుల ఖాతాల్లో జమ అయినట్లు తెలుస్తోంది. ఖజానాలో డబ్బులు లేకపోవడంతో లబ్ధిదారులందరికీ నగదు అందలేదని సమాచారం. అదేంటంటే.. ఖజానాలో డబ్బులు లేకున్నా సీఎం జగన్ బటన్ నొక్కారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి ఏడాదికి సగటున రూ.1,58,000 కోట్ల ఆదాయం వస్తోంది. కానీ ఖజానా ఖాళీగానే ఉంది.

జిల్లా కారణాలు

జూన్ 28న సీఎం జగన్ బటన్ నొక్కారు. బుధవారం బ్యాంకులకు సెలవు కాదు. ఈ చెల్లింపులన్నీ RBI యొక్క Ekubear ప్లాట్‌ఫారమ్ ద్వారా చేయబడతాయి. ఒక్క బిల్లుతో గరిష్టంగా 50,000 మంది లబ్ధిదారులకు జమ చేయవచ్చు. ఎకుబేర్‌లో బిల్లులు అప్‌లోడ్ చేసిన అరగంటలోనే ఖాతాల్లో డబ్బులు జమ అవుతాయి. అయితే 3 రోజులుగా కూడా చాలా మంది లబ్ధిదారులకు నగదు అందలేదు. ఇందుకు ఒక్కో జిల్లాలో అధికారులు ఒక్కో రకమైన కారణాలు చెబుతున్నారు. శ్రీకాకుళం జిల్లాలో 80% మంది లబ్ధిదారులకు ఇంకా అమ్మఒడి డబ్బులు అందలేదు. కారణం ఏంటంటే… అక్షర క్రమంలో ప్రతి ఐదు నిమిషాలకు ఒక్కో లబ్ధిదారుడి ఖాతాలో డబ్బులు జమ అవుతాయి. గురువారం బక్రీదు సెలవు కావడంతో కృష్ణా జిల్లాలో డబ్బులు రాలేదని చెబుతున్నారు. టెక్నాలజీ చాలా అభివృద్ధి చెందింది. ఎలక్ట్రానిక్ బ్యాంకింగ్ వచ్చిన తర్వాత కూడా ‘సెలవు’ పేరు చెబుతారు. సీఎం జగన్ అమ్మఒడి బటన్ నొక్కిన పార్వతీపురం మన్యం జిల్లాలో 83,733 మంది తల్లులు అర్హుల జాబితాలో ఉన్నారు. చాలా కొద్ది మందికి మాత్రమే డబ్బు వచ్చింది. సీఎం సొంత జిల్లాతో పాటు కడప, అనంతపురం, కృష్ణా, అన్నమయ్య, శ్రీ సత్యసాయి, నంద్యాల, తూర్పుగోదావరి జిల్లాలకు ఇంకా అమ్మఒడి డబ్బులు అందలేదు. ఇక, ఇంట్లో ఎంతమంది పిల్లలున్నా అందరికీ అమ్మానాన్నలంటారు. ఆ తర్వాత ఇంట్లో ఒకరికి మాత్రమే మాట మార్చారు. పోనీ ఇంట్లో అందరికీ ఇచ్చేది ఆ రూ.15 వేల నగదునా? పాఠశాలల్లో మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ పేరుతో 1000 కోత విధించారు. ఆ తర్వాత మరో 1000 తగ్గించారు. అంటే.. రూ.15వేలకు బదులు రూ.13వేలు ఇస్తున్నారు. ఏడాది పాటు ఈ పథకాన్ని పూర్తిగా ఎత్తివేశారు. లబ్ధిదారుల జాబితాలో కోత పెడుతున్నారు. ఈ ఏడాది 1,30,000 మందిని అనర్హులుగా ప్రకటించారు.

పెన్షన్లు మరియు జీతాల కోసం OD పే

సామాజిక పింఛన్లు, ఉద్యోగులకు జీతాలు, మాజీ ఉద్యోగులకు పెన్షన్లు మొదటి తేదీన ఇవ్వాలి. 30వ తేదీ సాయంత్రానికి ప్రభుత్వ ఖజానాలో కారం లేకపోవడంతో ఆర్బీఐ నుంచి రూ.2800 కోట్ల రుణం తీసుకుంది. రూ.1800 కోట్ల సామాజిక పింఛన్లు చెల్లించాలంటే ఓడీ రుణం తీసుకోవాలి. ఓడీ రుణంతో 20 శాతం జీతాలు చెల్లించే అవకాశం ఉంది. జూలై 4న రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆర్బీఐ వేలంలో పాల్గొని మరో రూ.3,000 కోట్ల రుణం తీసుకోనుంది. ఈ మేరకు శుక్రవారం ఆర్‌బీఐకి సమాచారం అందించింది. ఈ రుణం RBI నుండి తీసుకున్న OD ద్వారా సురక్షితం చేయబడింది. ఆ తర్వాత రెండు రోజులు ఆగి మళ్లీ ఆర్బీఐ నుంచి ఓడీ రుణం తీసుకుని జీతాలు, అమ్మఒడి పథకం సొమ్మును నిదానంగా వాయిదాల పద్ధతిలో చెల్లించాలన్నది ప్రభుత్వ ఆలోచనగా తెలుస్తోంది.

కరిగిపోతున్న ‘పరిమితి’

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో రాష్ట్రం రూ.30,275 కోట్లు రుణం తీసుకునేందుకు కేంద్రం అనుమతించింది. జగన్ ప్రభుత్వం ఇప్పటికే ఆర్బీఐ ద్వారా రూ.21 వేల కోట్ల రుణాలు తీసుకుంది. మరో రూ.3,000 కోట్లు చేయబోతున్నారు. దీంతో కేంద్రం ఇచ్చిన అనుమతిలో మరో రూ.6,275 కోట్ల పరిమితి మాత్రమే మిగిలిపోయింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *