అవిశ్వాస తీర్మానం: ఎవరి బలాలు ఉన్నాయి?

న్యూఢిల్లీ: కాంగ్రెస్ ఎంపీ గౌరవ్ గొగోయ్ (గౌరవ్ గొగోయ్) నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వంపై అవిశ్వాస తీర్మానానికి నోటీసు ఇవ్వడం, దానికి స్పీకర్ ఓం బిర్లా అనుమతి ఇవ్వడంతో ఎవరి బలాబలాలపై చర్చ మొదలైంది. అవిశ్వాస తీర్మానానికి 50 మంది సభ్యుల మద్దతు అవసరం. లోక్‌సభలో 543 మంది సభ్యులు ఉండగా 537 మంది ఉన్నారు. 6 సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి. ఈ నేప‌థ్యంలో ఎవ‌రిని నిల‌బెట్టే అవ‌కాశం ఉందో ఓ సారి చూద్దాం.

మోడీ సర్కార్‌కు మద్దతుగా 331 మంది..

నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వానికి 331 మంది సభ్యుల మెజారిటీ (లోక్‌సభ స్పీకర్‌తో సహా) ఉంది. అతిపెద్ద పార్టీగా బీజేపీ 301 స్థానాలను సొంతం చేసుకుంది. కూటమి భాగస్వాములకు మద్దతిచ్చే పార్టీల్లో శివనేన (షిండే)-13, రాష్ట్రీయ లోక్ జనశక్తి పార్టీ (ఆర్‌ఎల్‌జేపీ)-5, అప్నా దళ్ సోనీలాల్ (ఏడీఎస్)-2, లోక్ జనశక్తి పార్టీ (రామ్ విలాస్)-1, నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ (అజిత్ పవార్) ఉన్నాయి. -1. , అల్ జార్ఖండ్ స్టూడెంట్స్ యూనియన్ (AJSU)-1, నేషనలిస్ట్ డెమోక్రటిక్ ప్రోగ్రెసివ్ పార్టీ (NDPP)-1, నాగా పీపుల్స్ ఫ్రంట్ (NPF)-1, నేషనల్ పీపుల్స్ పార్టీ (NPP)-1, సిక్కిం క్రాంతికారి మోర్చా (SKM)-1, మిజో నేషనల్ ఫ్రంట్ (MNF)-1, స్వతంత్రులు (సుమలత, నవనీత్ కౌర్)-2.

మోడీ ప్రభుత్వానికి మద్దతుగా వైఎస్సార్సీపీ

ఎన్డీయేలో భాగస్వామి కాని ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి జగన్ మోహన్ రెడ్డి యువజన శ్రామిక్ రైతు కాంగ్రెస్ పార్టీ (వైఎస్‌ఆర్‌సిపి) అవిశ్వాసానికి వ్యతిరేకంగా మోడీ ప్రభుత్వానికి మద్దతు ప్రకటించింది. ఆ పార్టీకి 22 మంది ఎంపీల బలం ఉంది.

ప్రతిపక్ష కూటమి ‘భారత్’ బలం 142…

కాగా, 26 పార్టీలతో కొత్తగా ఏర్పాటైన ప్రతిపక్ష కూటమి ఇండియా (ఇండియా)కు 142 మంది సభ్యుల బలం ఉంది. సీట్ల వాటా ప్రకారం ఇండియన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్ (INC)కి 50 మంది ఎంపీలు ఉన్నారు. ద్రవిడ మున్నేట్ర కళగం (DMK)-24, తృణమూల్ కాంగ్రెస్ (TMC)- 23, జనతాదళ్ యునైటెడ్ (JDU)-16, శివసేన (ఉద్ధవ్ బాలాసాహెబ్ థాకరే)-6, నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ (NCP-శరద్ పవార్)-4, సమాజ్‌వాదీ పార్టీ ( SP)-3, ఇండియన్ యూనియన్ ముస్లిం లీగ్ (IUML)-3, జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్ నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ (JKNC)-3, కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ ఇండియా (మార్క్సిస్ట్)-3, కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ ఇండియా (CPI)-2, ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (AAP)-1, జార్ఖండ్ ముక్తి మోర్చా (JMM)-1, రివల్యూషనరీ సోషలిస్ట్ పార్టీ (RSP)-1, రిధికై చిరుతైగల్ కట్టి (VCK)-1 మరియు కేరళ కాంగ్రెస్ (MANI)కి ఒక ఎంపీ ఉన్నారు.

మరోవైపు భారత కూటమిలో భాగం కాని కేసీఆర్ నేతృత్వంలోని భారత రాష్ట్ర సమితి (బీఆర్‌ఎస్) విపక్షాల అవిశ్వాసానికి మద్దతు ఇవ్వాలని నిర్ణయించింది. లోక్‌సభలో బీఆర్‌ఎస్‌కు 9 మంది ఎంపీల బలం ఉంది.

తటస్థంగా ఉండే వారిలో..

ఇదిలా ఉంటే, ఎన్‌డిఎ-భారత్ కూటమిలో ఎటువైపు ఉండాలనేది నిర్ణయించని (తటస్థ) పార్టీలలో బిజూ జనతాదళ్ (బిజెడి)కి 12 మంది ఎంపీల బలం ఉంది. బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ (BSP)-9, తెలుగుదేశం పార్టీ (TDP)-3, AIMIM-2, శిరోమణి అకాలీదళ్ (SAD)-2, జనతాదళ్-సెక్యులర్ (JDS)-1, రాష్ట్రీయ లోక్తాంత్రిక్ పార్టీ (RLP)-1, ఆల్ ఇండియా యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ (AIUDF)-1, శిరోమణి అకాలీదళ్ (అమృతసర్)-1 మరియు స్వతంత్ర అభ్యర్థి హీరా శరణ్య.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-26T16:14:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *