ప్రధాని మోదీ: మాతృభాష జై

స్థానిక భాషలో విద్యతో దేశంలోని యువతకు న్యాయం

‘అఖిల భారతీయ శిక్షా సమాగం’ అధినేత మోదీ

న్యూఢిల్లీ, జూలై 29 (ఆంధ్రజ్యోతి): విద్యార్థులందరూ మాతృభాషలోనే విద్యాభ్యాసం కొనసాగించాలని ప్రధాని మోదీ (పీఎం మోదీ) ఆకాంక్షించారు. నూతన జాతీయ విద్యా విధానం (ఎన్‌ఈపీ) అమలుతో దేశంలోని ప్రధాన భాషలను వెనుకబడిన భాషలుగా చిత్రీకరిస్తూ ఏర్పడిన న్యూనతాభావాన్ని దూరం చేస్తున్నామని చెప్పారు. మాతృభాషలో విద్యాబోధన కొత్త రూపంలో దేశ విద్యార్థులకు న్యాయం చేస్తోందన్నారు. సామాజిక న్యాయం దిశగా ఇది చాలా ముఖ్యమైన అడుగు అని ఆయన అభివర్ణించారు. NEP మూడేళ్లు పూర్తయిన సందర్భంగా శనివారం ఢిల్లీలోని పాత ప్రగతి మైదాన్‌లో ‘అఖిల భారతీయ శిక్షా సమాగం’ (అఖిల భారతీయ శిక్షా సమాగం) ప్రారంభమైంది.
(అఖిల భారత శిక్షా సమాగం)లో ఆయన మాట్లాడారు

దేశంలోని ప్రతి భాషకు NEP సముచిత గౌరవం మరియు క్రెడిట్ ఇస్తుందని ఆయన అన్నారు. స్వార్థ ప్రయోజనాల కోసం భాషను రాజకీయం చేయడానికి ప్రయత్నించే వారి విద్వేష దుకాణాలు మూసివేయవలసి ఉంటుంది. అనేక అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు స్థానిక భాషలపై ఆధారపడి ఉన్నాయి. ఐరోపాలోని చాలా దేశాలు తమ సొంత భాషనే వాడుతున్నాయని గుర్తు చేశారు. మన దేశంలో చాలా భాషలు ఉన్నాయని, వాటిని మాట్లాడే వారిని చిన్నపిల్లలుగా పరిగణిస్తున్నారని, ఇంగ్లీషు రాని వారిని నిర్లక్ష్యం చేస్తున్నారని మోదీ ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. ఐక్యరాజ్యసమితి సమావేశంలో భారతీయ భాషలోనే మాట్లాడతానని గుర్తు చేశారు. ఇక నుంచి సాంఘిక శాస్త్రం నుంచి ఇంజినీరింగ్ వరకు స్థానిక భాషలోనే బోధించనున్నారు.

భారతదేశం కొత్త అవకాశాల ఉత్పత్తి కేంద్రం

కొత్త అవకాశాల కోసం భారత్‌ను ఉత్పత్తి కేంద్రంగా ప్రపంచం గుర్తించిందని, తమలో ఐఐటీ క్యాంపస్‌లను తెరవాలని చాలా దేశాలు ప్రభుత్వాన్ని సంప్రదిస్తున్నాయని మోదీ అన్నారు. టాంజానియా, అబుదాబిలలో త్వరలో ఐఐటీ క్యాంపస్‌లు ప్రారంభం కాబోతున్నాయని తెలిపారు. అదేవిధంగా, వివిధ అంతర్జాతీయ విశ్వవిద్యాలయాలు కూడా భారతదేశంలో క్యాంపస్‌లను తెరవడానికి ఆసక్తి చూపుతున్నాయని ఆయన చెప్పారు. ఈ కార్య క్ర మంలో భాగంగా ప్ర ధాన మంత్రి ప్ర ధాన మంత్రి శ్రీ ప థ కం కింద తొలి విడత నిధుల ను విడుద ల చేశారు. అతను 12 భారతీయ భాషలలోకి అనువదించబడిన విద్య మరియు నైపుణ్యం పాఠ్యప్రణాళిక పుస్తకాలను కూడా విడుదల చేశాడు. అంతకుముందు ఎన్‌ఈసీ మూడో వార్షికోత్సవం సందర్భంగా ఏర్పాటు చేసిన ఎగ్జిబిషన్‌ను మోదీ సందర్శించారు. అక్కడి విద్యార్థులతో ఆయన సమావేశమయ్యారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *