నీటి కుళాయి కనెక్షన్: సెకనుకు ఒక మంచినీటి కుళాయి కనెక్షన్.. ఇది భారతదేశ రికార్డు..

నీటి కుళాయి కనెక్షన్

నీటి కుళాయి కనెక్షన్ : 2024 నాటికి ప్రతి ఇంటికి ఒక కుళాయిని అందించడానికి ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోడీ యొక్క హర్ ఘర్ జల్ పథకం కింద ప్రతి సెకనుకు ఒక ట్యాప్‌ను ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా భారతదేశం ఈ సంవత్సరం రికార్డు సృష్టించింది. 2023 మొదటి ఎనిమిది నెలల్లో దేశం ఈ ఘనతను సాధించింది.

యుపి (వాటర్ ట్యాప్ కనెక్షన్) ముందంజలో ఉంది

దేశవ్యాప్తంగా 2022లో 2.08 కోట్లతో పోలిస్తే ఈ ఏడాది ఆగస్టు వరకు 2.16 కోట్ల కొత్త కుళాయి కనెక్షన్లను ఏర్పాటు చేసింది. హర్ ఘర్ జల్ పథకం కింద ఈ ఏడాది సగటున 89,097 కుళాయిలు ఏర్పాటు చేశారు. రోజుకు, అది సెకనుకు ఒకటి కంటే ఎక్కువ ట్యాప్‌లు. 2022లో రోజుకు సగటున 57,000 కుళాయిలు అమర్చబడతాయి.
రాబోయే కొద్ది రోజుల్లో 68 శాతం కవరేజీతో 13 కోట్ల కుళాయి కనెక్షన్‌ల మార్కును దాటేందుకు భారతదేశం కూడా ట్రాక్‌లో ఉంది. భారతదేశం 2019లో జల్ జీవన్ మిషన్ కింద కేవలం 17 శాతం పంపు నీటి కవరేజీతో ఈ పథకాన్ని ప్రారంభించింది. ప్ర‌తి ఇంటికి వ‌ర్తింప‌జేయాల‌ని ప్ర‌ధాన మంత్రి ఐదేళ్ల టార్గెట్‌గా పెట్టుకున్నారు. భారతదేశంలోని 2.16 కోట్లలో 90.12 లక్షల కొత్త కుళాయి కనెక్షన్‌లను వ్యవస్థాపించడం ద్వారా ఉత్తరప్రదేశ్ ఈ సంవత్సరం పనితీరులో ముందుంది. 2019లో మిషన్‌ను ప్రారంభించినప్పటి నుండి 1.5 కోట్ల కొత్త కనెక్షన్‌లను ఇన్‌స్టాల్ చేయడం ద్వారా రాష్ట్రం ఈ మైలురాయిని దాటింది. ముఖ్యమంత్రి యోగి ఆదిత్యనాథ్ చొరవతో యుపి ఇప్పటివరకు 60 శాతం కవరేజీని నమోదు చేసిందని అధికారులు తెలిపారు.

వెనుకబడిన పశ్చిమ బెంగాల్

అసోం, ఛత్తీస్‌గఢ్, మధ్యప్రదేశ్‌లు కూడా ఆగస్టు చివరి నాటికి 55 శాతం కవరేజీ మార్కును అధిగమించడం ద్వారా అద్భుతమైన పురోగతిని సాధించాయని ప్రభుత్వ సీనియర్ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. అయితే, ఈ పథకం కింద రాజస్థాన్, జార్ఖండ్ మరియు పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రాలు ఇప్పటి వరకు వరుసగా 43 శాతం, 41 శాతం మరియు 38 శాతం ట్యాప్ కవరేజీని కలిగి ఉన్నాయి. పశ్చిమ బెంగాల్‌లో ఇప్పటికీ 1.71 కోట్ల కుటుంబాలకు కుళాయి నీటి కనెక్షన్లు లేవు. రాష్ట్రంలో ఈ ఏడాది 11 లక్షల కనెక్షన్లు మాత్రమే ఇచ్చారు. పశ్చిమ బెంగాల్‌లోని ఐదు జిల్లాలైన పురూలియా, పశ్చిమ్ మెదినీపూర్, నార్త్ దినాజ్‌పూర్, డార్జిలింగ్ మరియు దక్షిణ 24 పరగణాలు 26 శాతం కంటే తక్కువ కుళాయి కనెక్షన్‌లను కలిగి ఉన్నాయి. ఇది కేంద్రాన్ని ఆందోళనకు గురిచేస్తోందని అధికారులు చెబుతున్నారు.

పోస్ట్ నీటి కుళాయి కనెక్షన్: సెకనుకు ఒక మంచినీటి కుళాయి కనెక్షన్.. ఇది భారతదేశ రికార్డు.. మొదట కనిపించింది ప్రైమ్9.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *