రోగులు Googleని విశ్వసించగలరా? వైద్యుల వాదన ఎంతవరకు నిజం?

గూగుల్‌ సమాచారంతో తమ వద్దకు వచ్చి ప్రశ్నల వర్షం కురిపిస్తే వైద్యం ఎలా సాధ్యమవుతుందని వైద్యుల ఫిర్యాదులు, ఆరోగ్య సమస్య చెప్పకుండా వైద్యం అందిస్తే ఎలా ఉంటుందనేది రోగుల వాదన. వ్యాధి. ఈ రెండు వాదనల్లో ఏది నిజం? నిజమైన ఆరోగ్య సమస్యల గురించి సమాచారం కోసం Googleని ఎంత వరకు ఆశ్రయించవచ్చు? రోగులకు వారి జబ్బులను వివరించాల్సిన బాధ్యత వైద్యులు ఎంత వరకు కలిగి ఉన్నారు?

మనం ఎదుర్కొనే ప్రతి చిన్న ఆరోగ్య సమస్యకు ఒక మూల కారణం ఉంటుంది. కానీ అవన్నీ ప్రాణాంతకం కావచ్చు లేదా కాకపోవచ్చు. అయితే తలనొప్పి లాంటి చిన్న సమస్య వస్తే వెంటనే గూగుల్ లో కారణం వెతుకుతుంటాం. అసలు కారణం పని ఒత్తిడి అయినా గూగుల్ లో సెర్చ్ చేస్తే…. బ్రెయిన్ ట్యూమర్ నుంచి క్యాన్సర్ దాకా తలనొప్పికి వందలాది కారణాలు వెల్లడవుతాయి. మాకు ఎలాంటి జబ్బు వచ్చిందో అర్థంకాక డాక్టర్ దగ్గరకు పరుగులు తీశారు. అక్కడ వైద్యపరీక్షలు చేసి, మన సమస్య ఇంత అని తేలినా, గూగుల్ నేర్పిన జ్ఞానంతో లెక్కలేనన్ని సందేహాలకు లోనవుతాం! ఈ ధోరణి మారాలి.

మీరు Googleని ఎంతవరకు విశ్వసించగలరు?

ఆరోగ్య సమస్య వస్తే డాక్టర్‌కు బదులు గూగుల్‌ డాక్టర్‌ను సంప్రదించే ధోరణి పెరుగుతోంది. అంతర్జాలం, కంప్యూటర్లు అందరికీ అందుబాటులోకి వచ్చిన తర్వాత ఏ చిన్న ఆరోగ్య సమస్య వచ్చినా గూగుల్‌లో వెతికే అలవాటు మొదలైంది. రోగులు తమ ఆరోగ్య సమస్య గురించి తెలుసుకోవడం చాలా ముఖ్యం. దీని కోసం, మీరు మొదట వైద్యుడిని సంప్రదించాలి. Google మాత్రమే ప్రత్యామ్నాయం!

సైబర్‌చాంద్రియా

2001లో BBC కథనంలో మొదటిసారి కనిపించిన ఈ పదాన్ని పరిశోధకులు ‘ఇంటర్నెట్-ప్రేరిత క్లినికల్ యాంగ్జయిటీ’ని సూచించడానికి ఉపయోగించారు. వారి లక్షణాల ప్రకారం, ఈ వ్యాధి గురించి గూగుల్‌లో సెర్చ్ చేసే నెటిజన్ల సంఖ్య పెరిగింది. గూగుల్ తన బ్లాగ్ పోస్ట్‌లో మొత్తం సెర్చ్‌లలో ఒక శాతం పూర్తిగా మెడికల్ అంశాలకు సంబంధించినవేనని పేర్కొంది. దీంతో నెటిజన్లు, సామాన్యులు తమ ఆరోగ్య సమస్యల కోసం గూగుల్‌ను ఆశ్రయిస్తున్నారని అర్థమవుతోంది. ఈ ధోరణిని విస్తృతంగా పరిశీలిస్తే, ఇలాంటి రోగుల అర్థరహిత, అనుమానాలు, అనవసర పరీక్షల వల్ల వైద్యుల విలువైన సమయం, రోగుల శ్రమ రెండూ వృథా అవుతున్నాయని స్పష్టమవుతుంది. వారి ఆరోగ్య సమస్య గురించి అదనపు సమాచారం కోసం ప్రతిసారీ Googleకి ఇది సరైంది. అంతే కాకుండా, లక్షణాల ఆధారంగా గూగుల్‌లో సెర్చ్ చేసి, వ్యాధి ఉన్నట్లుగా డిప్రెషన్‌కు గురైతే, మీకు వ్యాధి ఉన్నట్లు నిర్ధారణ అయితే, మీ లక్షణాలు కనిపించడంలేదనే అనుమానంతో తరచుగా వైద్యులను కలుస్తుంటే, మీరు మీకు ‘సైబర్‌కాండ్రియా’ ఉందని అనుమానించాలి.

google.gif

Googleతో సమస్యలు!

జలుబు మరియు దగ్గు వంటి చిన్న చిన్న జబ్బులకు ఇంటి నివారణల కోసం మీరు Googleపై ఆధారపడవచ్చు. వైద్య చికిత్స తర్వాత తీసుకోవాల్సిన అదనపు సమాచారం మరియు జాగ్రత్తల కోసం మీరు Googleని కూడా చూడవచ్చు. అయితే వాటి కోసం గూగుల్ సెర్చ్ చేసేటప్పుడు కొన్ని జాగ్రత్తలు పాటించాలి. అంటే…

విశ్వసనీయ వెబ్‌సైట్‌లు: ఎవరైనా వెబ్‌సైట్‌ను రూపొందించవచ్చు. కాబట్టి నమ్మదగిన మరియు నమ్మదగిన సమాచారం కొన్ని వెబ్‌సైట్‌లకు పరిమితం చేయబడింది. మరీ ముఖ్యంగా ఆరోగ్య విషయాల్లో ‘క్లీవ్‌ల్యాండ్ క్లినిక్, మాయో క్లినిక్, సెంటర్ ఫర్ డిసీజ్ కంట్రోల్ అండ్ ప్రివెన్షన్’ వంటి వెబ్‌సైట్‌లను సెర్చ్ చేయవచ్చు.

పరిష్కారాలు ముఖ్యం, సమస్యలు కాదు: అరుదైన లక్షణం గురించిన సమాచారం కనిపించినప్పుడు, మీరు దాని కోసం లోతుగా శోధిస్తే, అది చివరికి మీకు ఉన్న కొన్ని ఆరోగ్య సమస్యకు సంబంధించిన లక్షణంగా మారే ప్రమాదం ఉంది. కాబట్టి గూగుల్‌లో సమాచారాన్ని వెతికే పద్ధతిని కూడా అనుసరించాలి. ఉదాహరణకు… మీరు ‘అలసట’ గురించి తెలుసుకోవాలనుకుంటే, ‘అలసట నుండి బయటపడటం ఎలా?’ దాని కోసం వెతకండి.

సందేశ బోర్డులో: ఉప్పు మరియు కర్పూరం వంటి వివిధ వ్యాధులు ఒకే లక్షణాలను కలిగి ఉంటాయి. కాబట్టి మీ సమస్య లక్షణాలను మెసేజ్ బోర్డ్‌లో పోస్ట్ చేసి సమాధానాలను విశ్వసించడం లేదా ఇప్పటికే పోస్ట్ చేసిన ఇతరుల సందేశాలను చదవడం మరియు వాటి ఆధారంగా వ్యాధి నిర్ధారణకు రావడం సరికాదు.

వైద్యులను సంప్రదించిన తర్వాత: చికిత్స గురించి మరిన్ని వివరాలు తెలియాల్సి ఉంది! కానీ వైద్యుడిని సంప్రదించిన తర్వాత ఇది చేయాలి. ట్రీట్‌మెంట్ ప్రభావం, సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ (ఏదైనా ఉంటే?) గూగుల్‌లో తెలుసుకుని సందేహాలను వైద్యులతో నివృత్తి చేసుకోవడం మంచిది!

మీరు భయపడకుండా వైద్యులను అడగవచ్చు

రోగులు తమ ఆరోగ్య సమస్య గురించి పూర్తి వివరాలను వైద్యులను అడగవచ్చు. వ్యాధికి కారణం, పరీక్షల ఆవశ్యకత, చికిత్సా విధానం, ప్రత్యామ్నాయాలు.. ఇలా వ్యాధికి సంబంధించిన ప్రతి చిన్న సమాచారాన్ని వైద్యులను అడిగి తెలుసుకోవచ్చు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-23T11:43:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *