వైద్యం: ఈ ఏడాది అద్భుతాలు! | ఈ సంవత్సరం వైద్యంలో అద్భుతాలు ms spl

2022లో, చాలా ముఖ్యమైన వైద్య ఆవిష్కరణలు జరిగాయి. ఒక్కసారి వారిని స్మరించుకుందాం!

తదుపరి తరం mRNA వ్యాక్సినాలజీ:

క్యాన్సర్ మరియు జికా వైరస్‌ల అణిచివేత కోసం అభివృద్ధి చేసిన RNA చికిత్సలు ప్రోత్సాహకరమైన ఫలితాలను సాధించాయి. అవి చవకైనవి మరియు సులభంగా తయారు చేయడం యొక్క అదనపు ప్రయోజనాన్ని కలిగి ఉన్నాయి. కోవిడ్ 19 మహమ్మారిని అంతం చేయడానికి ఈ సాంకేతికత సహాయంతో కోవిడ్ వ్యాక్సిన్ అభివృద్ధి చేయబడింది.

LDL తగ్గింపు:

రక్తంలో అధిక కొలెస్ట్రాల్, ముఖ్యంగా తక్కువ సాంద్రత కలిగిన లిపోప్రొటీన్లు గుండె జబ్బులకు దారితీస్తాయి. అయితే, స్టాటిన్స్‌తో ఈ సమస్యకు చికిత్స చేసే సమస్యను అధిగమిస్తూ ఇంజెక్షన్ ఇంక్లిసిరాన్ వాడుకలోకి వచ్చింది. కొలెస్ట్రాల్ ఇన్‌క్లిసిరాన్‌తో నియంత్రించబడుతుంది, ఇది సంవత్సరానికి రెండుసార్లు మాత్రమే అవసరమవుతుంది మరియు స్టాటిన్స్ అవసరం తగ్గుతుంది.

టైప్ 2 డయాబెటిస్:

గ్లూకోగాన్-ఆధారిత ఇన్సులినోట్రోపిక్ పాలీపెప్టైడ్ (GIP) మరియు గ్లూకాగాన్ పెప్టైడ్ రిసెప్టర్ (GLP-1) ఏజెంట్లు, ప్రతి వారం ఇంజెక్షన్‌లుగా ఇవ్వబడతాయి, ఇవి గ్లూకోజ్ నియంత్రణ చికిత్సలో ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తాయి. వాటిని చర్మం కింద ఇంజెక్ట్ చేయడం ద్వారా, ప్యాంక్రియాస్ ఇన్సులిన్‌ను విడుదల చేస్తుంది మరియు గ్లూకాగాన్ హార్మోన్‌ను అడ్డుకుంటుంది, భోజనం చేసిన వెంటనే రక్తంలో చక్కెరలో ఆకస్మిక స్పైక్‌లను నివారిస్తుంది.

ప్రసవానంతర డిప్రెషన్:

కౌన్సెలింగ్ మరియు యాంటీ-డిప్రెసెంట్స్‌తో ప్రసవానంతర డిప్రెషన్ చికిత్సలో నాటకీయ మార్పు వచ్చింది. ఇంట్రావీనస్ ఇన్ఫ్యూషన్ చికిత్సలో భాగంగా, న్యూరోస్టెరాయిడ్ 60 గంటల పాటు శరీరంలోకి విడుదల చేయబడుతుంది. ఈ న్యూరోస్టెరాయిడ్ ఒత్తిడికి మెదడు యొక్క ప్రతిస్పందనను నియంత్రిస్తుంది. సాంప్రదాయ ఔషధాలు ప్రభావం చూపడానికి నాలుగు వారాలు పడుతుంది, ఈ న్యూరోస్టెరాయిడ్ వెంటనే దాని ప్రభావాన్ని చూపడం ప్రారంభిస్తుంది.

హైపర్ట్రోఫిక్ కార్డియోమయోపతి:

ఈ సమస్య ఉన్న రోగులకు లక్షణాల నియంత్రణ కోసం బీటా బ్లాకర్స్, యాంటీఅరిథమిక్ డ్రగ్స్, కాల్షియం ఛానల్ బ్లాకర్స్ మరియు యాంటీ కోగ్యులెంట్స్‌తో చికిత్స చేస్తారు. అయినప్పటికీ, హైపర్ట్రోఫిక్ కార్డియోమయోపతి యొక్క మూల కారణాన్ని సరిచేసే కొత్త చికిత్స అందుబాటులో ఉంది. ఈ కొత్త చికిత్సా విధానం గుండెపై ఒత్తిడిని పెంచే మరియు గుండె సంకోచాలకు అంతరాయం కలిగించే కారకాలను సరిచేస్తుంది.

రుతుక్రమం ఆగిన హాట్ ఫ్లాషెస్:

50% మెనోపాజ్ మహిళలు హాట్ ఫ్లాషెస్‌తో బాధపడుతున్నారు. తగిన హార్మోన్ థెరపీతో ఈ సమస్యను సరిచేయగలిగినప్పటికీ, క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం చాలా తక్కువ. కాబట్టి తాజా NK3R ఔషధం అభివృద్ధిలో ఉంది. ఇది కడుపులో వేడి ఆవిర్లు ప్రేరేపించే మెదడులోని ప్రాంతాన్ని నిరుత్సాహపరుస్తుంది. కాబట్టి మెనోపాజ్ వల్ల వచ్చే సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ లో ఒకటైన హాట్ ఫ్లాషెస్ సమస్య మహిళలను ఇబ్బంది పెట్టదు.

రక్తపోటు:

ఈ సైలెంట్ కిల్లర్‌లో ఎలాంటి లక్షణాలు కనిపించవు. రగ్గు కింద నీరులా, ఇది నిశ్శబ్దంగా ఆరోగ్యాన్ని దెబ్బతీస్తుంది మరియు గుండె జబ్బులు మరియు స్ట్రోక్ వంటి ప్రాణాంతక పరిస్థితులకు దారితీస్తుంది. అయినప్పటికీ, హైపర్‌టెన్షన్‌కు సమర్థవంతమైన చికిత్సలు అందుబాటులో ఉన్నప్పటికీ, రోగులు సమస్యతో తీవ్రంగా అనారోగ్యానికి గురయ్యే వరకు తమకు రక్తపోటు ఉన్నట్లు గుర్తించడంలో తరచుగా విఫలమవుతారు. వ్యాధి గుర్తించకముందే పురోగమిస్తోంది. కానీ ఇటీవల కొన్ని రకాల కాంబినేషన్ డ్రగ్ డోస్‌లతో హైపర్‌టెన్షన్‌ను నియంత్రించే అవకాశం ఉంది. ఏ1 అనే ఈ ఔషధం వల్ల గుండె జబ్బులను ముందుగానే గుర్తించడం సాధ్యమవుతుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-27T14:43:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *